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HALMASHAURI YA WILAYA YA MASASI

TAARIFA YA HALI YA ELIMU YA SHULE ZA SEKONDARI KATIKA WILAYA YA MASASI KWA MWAKA 2020
1. Utangulizi 

Halmashauri ya Wilaya ya Masasi ina jumla ya shule za sekondari 29. Kati ya hizo shule 27ni za serikali na shule2 ni za binafsi. Shule 23 zina wanafunzi wa kidato cha Kwanza mpaka cha Nne, shule 4 zina wanafunzi wa kidato cha Kwanza mpaka kidato cha tano, shule1 ina kidato cha tano na sita.

Mtawanyo wa shule za sekondari umezingatia mwongozo wa uwepo wa shule moja ya sekondari kwa kila kata. Halmashauri ina jumla ya kata 34, kati ya hizo kata 25 zina shule za sekondari na kata 9 hazina shule za sekondari, Kata zisizokuwa na shule za sekondari ni; Mijelejele, Msikisi, Chikunja, Mpeta, Mitesa, Mlingula, Mpanyani, Lipumburu na Mnavira hazina shule za sekondari. Aidha kata ya Mnavira inaendelea na ujenzi wa shule mpya ya sekondari. Halmashauri ya Wilaya ya Masasi inazo tarafa 5; Chikundi, Lulindi, Lisekese, Mchauru na Chiungutwa. Kati ya hizo tarafa 3zina shule za sekondari za kidato cha tano na tarafa 2 hazina shule za kidato cha tano. Tarafa zenye shule za kidato cha tano ni Chikundi, Chiungutwa na Lulindi. Shule hizo ni Ndanda na Chidya zenye wanafunzi wavulana, Chiungutwa inawanafunzi wa mchanganyiko na Ndwikayenye wanafunzi wasichana ipo katika tarafa ya Lulindi.
2.0. Idadi ya Wanafunzi
Kwa mwaka 2020 Halmashauri ya Wilaya ya Masasi ina jumla ya wanafunzi 11,680 wakiwemo wavulana 6,221, na wasichana 5,459katika shule za sekondari za serikali na za binafsi. Wanafunzi 11,014 ni wa shule za serikaliwakiwemo wavulana 5,593na wasichana 5,421. Kati ya wanafunzi 11,014, wanafunzi wakiwemo wavulana 4,152 na wasichana 4,934 ni wa kidato cha Kwanza hadi cha Nne, na wanafunzi 1928 wakiwemo wavulana 1,1441 na wasichana 487 ni wa kidato cha Tano na Sita.  Shule za sekondari za binafsi zina jumla ya wanafunzi 666 wakiwemo wavulana628 na wasichana 38.

Jedwali Na. (i). Idadi ya wanafunzi kidato cha I–VI

	AINA YA UMILIKI WA SHULE
	Idadi ya wanafunzi kwa kidato

	
	I
	II
	III
	IV
	V
	VI
	JML

	SHULE ZA SERIKALI
	3385
	2743
	1795
	1163
	1109
	819
	11,014

	SHULE BINAFSI
	148
	187
	131
	122
	49
	29
	666

	JUMLA KUU
	3533
	2930
	1926
	1285
	1158
	848
	11,680


2.1.1 Uandikishaji wa Wanafunzi wa Kidato cha Kwanza  kwa mwaka 2020
Halmashauri ya Wilaya ya Masasi hadi Januari 20, 2020 iliandikisha Wanafunzi2, 351(Wav 1,1206; was 1,225) sawa na 94% ya lengo la wanafunzi 2,585waliochaguliwa. Mwaka 2020 wanafunzi 3,154 (Wav 1394; Was 1760) waliandikishwa sawa na 94% ya lengo la 3,373 ya wanafunzi waliochaguliwa. Idadi ya wanafunzi wengine ambao hawakuripoti mwaka 2020, Wanafunzi 219 (Wav 88; Was 131), wanafunzi30 (Wav 20; Was 10) walijiunga na shule za sekondari zisizo za Serikali na wanafunzi 189 (Wav 68; Was 121) hawakuripoti kabisa. 

Jedwali (ii): Uandikishaji na kuripoti shule kidato cha kwanza mwaka 2019(Mwezi Machi) kulinganisha na  2020 (Mwezi Machi).

	MIAKA
	MAOTEO
	UANDIKISHAJI
	

	
	WAV
	WAS
	JML
	WAV
	WAS
	JML
	%

	2019
	1281
	1304
	2585
	1206
	1225
	2351
	94

	2020
	1482
	1891
	3373
	1394
	1760
	3154
	94


Jedwali Na (ii)
linaonesha kuwa kwa mwaka 2019 na 2020 wanafunzi walioweza kuripoti shule ni kwa asilimia 94.Hamasa hii inatokana na mpango kabambe wa Elimu bila malipo ukilinganisha na mwaka 2016 uripoti wa kidato cha kwanza ulikuwa wa asilimia 74 Tunaipongeza sana Serikali ya Awamu ya 5

2.1.2. Tatizo la Mdondoko (Dropout)
Katika shule za sekondari ingawaje wanafunzi asilimia kubwa huripoti shule wanapofaulu, lakini idadi kubwa ya wanafunzi hao huacha shule kabla ya kumaliza kidato cha nne. Hili ni tatizo kubwa linahitaji nguvu za pamoja katika kulikabili. Hali ya mdondoko kwa mwaka 2019 na 2020 ni kama inavyoonekana kwenye majedwali yafuatayo; 

Jedwali Na. (iii) Mdondoko wa Wanafunzi kwa mwaka 2019

	Halma

shauri 
	Waliojiunga Kidato cha I mwaka 2016
	Waliofanya Mtihani wa Kidato cha IV mwaka 2019
	% ya waliohitimu Kidato cha Nne mwaka 2020

	
	Wav
	Was
	Jml
	Wav
	Was
	Jml
	Wav
	Was
	Jml

	Masasi 
	768
	806
	1568
	752
	790
	1,542
	98
	98
	98


Jedwali Na. (iv) Mdondoko wa Wanafunzi kwa mwaka 2020

	Halma

shauri 
	Waliojiunga Kidato cha I mwaka 2017
	Waliofanya Mtihani wa Kidato cha IV mwaka 2020
	% Ya waliohitimu Kidato cha Nne mwaka 2020

	
	Wav
	Was
	Jml
	Wav
	Was
	Jml
	Wav
	Was
	Jml

	Masasi 
	757
	805
	1,562
	658
	619
	1277
	86
	77
	82


Jedwali Na. (v) Watahiniwa wasiofanya mtihani mwaka 2020 na sababu zao

	HALMASHAURI
	UTORO
	WALIOHAMA
	MIMBA
	JUMLA YA WASIOFANYA

	
	WAV
	WAS
	JML
	WAV
	WAS
	JML
	WAS
	WAS
	WAV
	JML

	MASASI
	90
	180
	18
	9
	3
	3
	3
	   186
	99
	285

	JUMLA
	3
	15
	18
	9
	3
	3
	3
	186
	   99
	285


Kwa taarifa za majedwali Na. (iii), (iv) na (v) Hali ya mdondoko si nzuri kwa Halmashauri ya Wilaya ya Masasi. Mwaka 2020 wanafunzi waliohitimu kidato cha nne ni sawa na asilimia 82 na mwaka 2019 wanafunzi waliohitimu kidato cha nne ni sawa na asilimia 98. Sababu za mdondoko mwaka 2020 ni pamoja na; Kuhama shule, utoro wanafunzi na mimba wanafunzi. 
Tunaomba wazazi, serikali za vijiji na mitaa, wananchi wote kwa jumla tushirikiane kuhakikisha kwamba watoto wetu wanahitimu kidato cha nne na kuendelea na masomo ya juu ili kuinua hali ya Elimu katika Halmashauri ya Wilaya ya Masasi. 
2.1. IKAMA YA WALIMU 

Katika shule za sekondari, kuna tatizo kubwa la upungufu wa walimu wa Sayansi na Hisabati lakini walimu wa masomo ya sanaa wapo wa ziada. Kwa ujumla hali ipo kama ifuatavyo: -

· Masomo ya Sayansi na hisabati wanahitajika walimu 232 waliopo 124 kwa hiyo upungufu ni walimu 107 sawa na 46% ya mahitaji. 

· Masomo ya sanaa mahitaji ni walimu 273 waliopo 233, upungufu ni walimu 41sawa na asilimia15
Jedwali Na. vi:  Mahitaji ya walimu kwa shule za sekondari
	Halmashauri
	Walimu wa masomo ya sayansi na hisabati 
	Walimu wa masomo ya sanaa 
	

	
	Mah
	Wal
	Up
	 %
ya Up
	Mah
	Wal
	UP
	  %
ya UP

	Masasi 
	232
	124
	107
	46
	273
	233
	41
	15


Katika jedwali Na.vi, taarifa inaonesha kwamba upungufu mkubwa upo katika masomo ya sayansi na hisabati.Wanafunzi wanashindwa kujifunza masomo ya sayansi kwa ukamilifu wake kwa baadhi ya shule na hivyo kupeleekea wanafunzi kushindwa katika mitihani yao
2.3.MIUNDOMBINU

Halmashauri ya Wilaya ya Masasi imeendelea kuongeza na kuboresha miundombinu ya Shule za Sekondari kadri inavyopata fedha katika utekelezaji wa bajeti zake kila mwaka. 

Kwa mwaka 2020 upungufu mkubwa wa miundombinu ulikuwa katika nyumba za Walimu mahitaji ni 383 na upungufu ni 233 sawa na asilimia 61, Maktaba 19sawa na asilimia70, Mabwalo 24 sawa na asilimia 89, Majengo ya utawala 12 sawa na asilimia 44, na majiko 24 sawa na asilimia 89 kama inavyoonekana kwenye jedwali hapa chini kwa takwimu za mwaka 2020.Ukosefu wa nyumba za walimu,viti na meza za walimu. Ofisi, makabati na shelfu zimepeleekea walimu kukosa mazingira bora ya kufundishia.

Jedwali Na.vii. Hali ya miundombinu kwa shule za Sekondari 2020.

	Aina
	Mahitaji
	iliyopo
	Upungufu
	% ya upungufu

	Jengo la Utawala
	27
	15
	12
	44

	Vyumba vya Madarasa
	299
	282
	17
	6

	Chumba Maalum cha wasichana
	26
	2
	24
	92

	Maabara ya Fizikia
	27
	27
	0
	0

	Maabara ya Kemia
	27
	27
	0
	0

	Maabara ya Baolojia
	27
	27
	0
	0

	Maabara ya Jiografia
	27
	2
	25
	93

	Nyumba za walimu
	383
	150
	233
	61

	Matundu ya vyoo Wavulana
	246
	270
	-24
	0

	Matundu ya vyoo Wasichana
	257
	211
	46
	18

	Matundu ya vyoo vya Walimu wa Kiume
	36
	33
	3
	8

	Matundu ya vyoo kwa Walimu wa Kike
	36
	35
	1
	3

	Maktaba
	27
	8
	19
	70

	Jiko
	27
	3
	24
	89

	Bwalo la Chakula/Ukumbi wa Mikutano
	27
	3
	24
	89

	Stoo
	27
	11
	16
	59

	Zahanati
	27
	1
	26
	96

	Mabweni ya Wavulana
	34
	13
	21
	62

	Mabweni ya Wasichana
	27
	16
	11
	41

	Chumba cha video
	23
	3
	20
	87

	Chumba cha  ya Kompyuta
	27
	4
	23
	85

	Chumba cha ushauri kwa wanafunzi wa kiume
	27
	3
	24
	89

	Chumba cha ushauri kwa wanafunzi wa kike
	27
	2
	25
	93

	Daharia (Hostel) za wavulana
	33
	1
	32
	97

	Daharia (Hostel) za wasichana
	38
	7
	31
	82

	Tank la maji taka
	34
	2
	32
	94

	Ofisi ya mkuu wa shule
	27
	14
	13
	48

	Ofisi za Walimu
	27
	15
	12
	44


2.3.1 Wanafunzi Kidato cha kwanza kwa Mwaka 2021
Wanafunzi 3,719 wakiwemo wavulana 1,750na wasichana 1,669 wamechaguliwa kujiunga na kidato cha kwanza mwaka 2021.  Kati ya wanafunzi 3,719, wanafunzi 37 wakiwemo wavulana 24 na wasichana 13 wamechaguliwa katika shule za bweni Tanzania Bara na wanafunzi 3,382 wakiwemo wavulana 1,729 na wasichana 1,656 wamechaguliwa kujiunga na shule za sekondari za kutwa katika Halmashauri ya Wilaya ya Masasi.

2.3.2. Hali Halisi ya Miundombinu Baada ya Kuingiza Wanafunzi Kidato cha Kwanza Januari 2020
2.3.3. Vyumba vya Madarasa

Kutokana na ufaulu wa wanafunzi wa darasa la saba kwa mwaka 2020 katika Halmashauri ya Wilaya ya Masasi kumekuwa na upungufu wa vyumba vya madarasa 15.
Upungufu wa vyumba vya madarasa upo katika shule za sekondari sita (6) ambazo ni Chikolopola vyumba vya madarasa vinne (4), Makong’onda vyumba vya madarasa vinne (2),Lulindi chumba cha darasa kimoja(1), Namalenga chumba kimoja (1), Namatutwe chumba(1) na Nangoo sekondari chumba kimoja (1).Halmashauri imefanya juhudi ya kupeleka fedha za kukamilisha ujenzi wa vyumba vya madarasa katika shule za Chikolopola Shilingi 80,000,000, Lulindi shilingi 20,000,000, Mbuyuni vyumba 2 shilingi 40,000,000.00, Shule mpya ya sekondari ya Mnavira shilingi 40,000,000, Mkalapa shule ya sekondari 40,000,000na shule ya Sekondari mkululushilingi 40,000,000,
Halmashauri inaendelea kuwahamasisha wananchi wa kata za Mlingula, Mpanyani, Mitesa, Mpeta,Chikunja, Lipumburu,Mijelejele,Mwena na Msikisi wajenge shule katika kata zao ili kupunguza mlundikano wa wanafunzi katika shule moja kwa kulisha kata mbili mpaka tatu na kuwapunguzia wanafunzi kutembea umbali mrefu. AidhaHalmashauri inawapongeza wananchi wa kata ya Mnavira kwa kuanza kujenga shule ya sekondari ambayo imefikia hatua nzuri ili ianzishwe.Bado juhudi zinahitajika kwani vinahitajika vyumba vitatu vya maabara, jengo la utawala na choo ili iweze kusajiliwa.
3. HALI YA UFAULU WA WANAFUNZI KATIKA KIPINDI CHA MIAKA 3 (2018 HADI 2020) KWA KIDATO CHA PILI NA NNE KWA KIDATO CHA SITA
Hali ya ufaulu wa wanafunzi katika mitihani ya Upimaji wa Kidato cha Pili na mitihani ya kumaliza Elimu ya Sekondari Kidato cha Nne na Sita   kwa miaka ya 2018, 2019  na 2020  yapo kama yanavyoonyeshwa hapo chini: 
Jedwali Na. viii: Taarifa ya Matokeo ya Mtihani wa Upimaji wa Kidato cha Pili kuanzia 2018– 2020
	MWAKA
	WALIOANDIKISHWA
	WALIO

FANYA
	WALIOFAULU
	% YA UFAULU
	WALIOFELI
	% YA WALIO FELI

	2018
	1800
	1576
	1340
	85
	236
	15

	2019
	2,281
	2,138
	1,913
	89.5
	225
	10.5

	2020
	2,802
	2,611
	2,226
	85
	385
	15


Taarifa inaonesha kuwa kwa muda wa miaka mitatu yaani 2018-2020 ufaulu umekuwa unapanda na kushuka mwaka hadi mwaka kwa mitihani ya upimaji ya kidato cha Pili. Mwaka 2018 ufaulu ulikuwa asilimia 85. Mwaka 2019 kulikuwa na ongezeko   asilimia 4.5 na hivyo kuwa na ufaulu wa asilimia 89.5 na mwaka 2020 ufaulu ulipungua  kwa asilimia 4.5 na kufikia asilimia 85.

MHIMILI NA. 1: UFAULU WA WATAHINIWA KATIKA MITIHANI YA TAIFA YA UPIMAJI KIDATO CHA PILI KWA MIAKA YA 2018– 2020
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Shule Tano Zenye Ufaulu Mzuri Katika Mtihani wa Taifa wa Kidato cha Pili 2020
1.    Shule ya sekondari Abbey

2.    Shule ya sekondari Sindano
3.    Shule ya sekondari Mkululu
4.    Shule ya sekondari Lulindi
5.    Shule ya sekondari Isdore Shirima
Shule Tano Zenye Ufaulu Duni Katika Mtihani wa Taifa wa Kidato cha Pili 2020
1. Shule ya sekondari Namwanga
2. Shule ya sekondari Namatutwe
3. Shule ya sekondari Nanjota
4. Shule ya sekondari Mpindimbi
5. Shule ya sekondari Namajani
Jedwali Na. ix: Taarifa ya Matokeo ya Mtihani wa Taifa Kidato cha Nne kuanzia 2018 – 2020
	MWAKA
	WALIOANDIKISHWA
	WALIOFANYA
	WALIOFAULU
	% YA UFAULU
	WALIOFELI
	% YA WALI

OFELI

	2018
	1391
	1369
	1005
	73
	364
	27

	2019
	1665
	1638
	1237
	76
	252
	24

	2020
	1,277
	1,260
	1,126
	86
	134
	11


Taarifa inaonesha kuwa ufaulu umekuwa ukipanda mwaka hadi mwaka kwa mitihani ya Taifa Kidato cha Nne. Mwaka 2018 ufaulu ulikuwa asilimia 73. Mwaka 2019 ufaulu ulipanda kuwa asilimia 3 na kuwa asilimia 76. Mwaka 2020 ufaulu ulipanda kwa asilimia 10 na kufikisha asilimia 86. Kwa ujumla ufaulu wa mitihani ya kidato cha Nne kwa miaka ya 2018-2020 umekuwa ukiendelea kuimarika mwaka hadi mwaka.
MHIMILI NA. 2: UFAULU WA WATAHINIWA KATIKA MITIHANI YA TAIFA KIDATO CHA NNE KWA MIAKA YA 2018 – 2020
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Shule Tano Zenye Ufaulu Mzuri Katika Mtihani wa Taifa wa Kidato cha Nne Mwaka 2020
1. Shule ya sekondari Abbey

2. Shule ya sekondari Mpindimbi
1. Shule ya sekondari Lupaso
2. Shule ya sekondari Namwanga
3. Shule ya sekondari Isdore Shirima
Shule Tano Zenye Ufaulu Duni Katika Mtihani wa Taifa wa Kidato cha Nne 2019

1. Shule ya sekondari Nanjota
2. Shule ya sekondari Makong’onda
3. Shule ya sekondari Mbuyuni
4. Shule ya sekondari Mwena
5. Shule ya sekondari Namajani
Jedwali Na. x: Taarifa ya Matokeo ya Mtihani wa Taifa Kidato cha Sita kuanzia 2018 – 2020

	MWAKA
	WALIOANDIKISHWA
	WALIOFANYA
	WALIOFAULU
	%YA UFAULU
	WALIOFELI
	% YA WALI

OFELI

	2018
	470
	470
	470
	100
	0
	0

	2019
	718
	712
	707
	99.3
	5
	0.7

	2020
	491
	486
	486
	100
	0
	0


MHIMILI NA. 3: UFAULU WA WATAHINIWA KATIKA MITIHANI YA TAIFA KIDATOCHA SITA KWA MIAKA YA 2018 – 2020
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Taarifa inaonesha kuwa ufaulu wa wanafunzi wa kidato cha Sita umekuwa ukipanda mwaka hadi mwaka, ufaulu ni mzuri sana. Mwaka 2018 ufaulu ulikuwa asilimia 100, mwaka 2019 ufaulu ukashuka kwa asilimia 0.7 kutokana ongezeko la shule mpya za ndwika na Chidya nakuwa asilimia 99.3 na 2020 ufaulu uliongezeka kwa asilimia 0.7 na kufikiaasilimia100, Kwa matokeo haya wanafunzi wengi wa kidato cha Sita waliweza kujiunga na vyuo mbalimbali vya elimu ya juu ndani na nje ya Tanzania.
Jedwali na; xi Ufaulu wa wanafunzi kwa madaraja.

	IDADI
	2018
	2019
	2020

	DIV I-III
	470
	695
	480

	
	100%
	97.6%
	98.7%

	DIV IV
	                      0
	12
	6

	
	0%
	1.7%
	1.3%

	DIV 0
	0
	5
	0

	
	0%
	0.7%
	0%

	JUMLA
	470
	712
	486


Jedwali Na (xii); Idadi ya wanafunzi wa kidato cha sita waliokuwa na sifa za kujiunga na vyuo vikuu.
	MWAKA
	IDADI YA WNAFUNZI WALIOHITIMU
	WALIOJIUNGA NA VYUO VIKUU
	ASILIMIA

	2018
	431
	430
	99.7%

	2019
	707
	700
	99%

	2020
	486
	480
	98.7%


Aidha, Halmashauri inajivunia kwamba mwaka 2020 shule 4 zenye kidato cha sita zilijitahidi sana katika ufaulu. Ufaulu kidato cha sita 2020 ulikuwa 100%  dhidi ya 99.3% ya mwaka 2019.
4. ONGEZEKO LA TATIZO LA MIMBA SHULE ZA SEKONDARI
Hili ni tatizo kubwa katika Halmashauri ya Wilaya ya Masasi linahitaji nguvu ya pamoja ya wadau wote wa elimu.

Jedwali Na. xiii:  Wanafunzi wa Sekondari waliopata Mimba 2018 hadi 2020
	Halmashauri
	Mwaka
	Jumla

	
	2018
	2019
	2020
	

	Masasi 
	45
	27
	15
	87


Jedwali na xiii linaonesha tatizo la mimba linaendelea kuongezeka linaongezeka. Tatizo la mimba linachangiwa na wazazi kutotekeleza majukumu yao ya malezi, ndoa nyingi kuvunjika na kusababisha watoto kulelewa na mabibi na mababu, wanafunzi kukaa mbali na shule, masuala ya mitandao kama vile vibanda vya kuonesha video, simu pia masuala ya kijamii kama vile ngoma zisizofaa pamoja na uuzaji holela wa pombe kwenye makazi ya watu.Pia wanafunzi kukosa aibu ya kuwa na wapenzi, suala la kuwa na mpenzi kabla ya muda wa kuolewa wanaona ni la kawaida na lazima na wazazi hawalikemei jambo hili. Hali hii inasababisha kuwapoteza watoto wa kike na kukosa haki yao ya msingi ya kupata Elimu. 

5. UTOAJI WA CHAKULA KATIKA SHULE ZA SEKONDARI 2020
Suala la utoaji wa chakula katika shule ni la muhimu sana kwani chakula kinaboresha mahudhurio ya shule na kinaongeza usikivu darasani. Hivyo tunaomba wananchi wahamasike katika uchangiaji wa chakula shuleni na suala hili liwe endelevu hasa kwa madarasa yote kuanzia kidato cha kwanza mpaka cha nne.Shule 10 kati ya 29 wazazi wanahamasika zaidi kuchangia chakula kwa madarasa ya mitihani tu yaani kwa wanafunzi wa kidato cha Pili na Nne.
Jedwali Na. xiv:Utoaji wa Chakula katika Shule za Sekondari 2020
	Halmashauri
	Idadi ya Shule
	Shule zinazotoa Chakula
	Shule zisizitoa Chakula

	Masasi  
	29
	28
	1


6. MIRADI YA MAENDELEO (EP4R) KATIKA SHULE ZA SEKONDARI MWAKA 2019/2020 na MFUKO WA ELIMU KWA MWAKA WA FEDHA 2020/2021
Tunaishukuru Serikali kwa kutoa fedha za kuboresha miundombinu ya shule za Sekondari kupitia Mradi wa Maendeleo wa Lipa Kulingana na Matokeo (EP4R). Mchanganuo wa ujenzi na ukarabati wa miundombinu hiyo ni kama inavyoonekana hapa chini; 
Jedwali Na. xv:  Fedha za EP4R kwa ajili ya Ujenzi na Ukarabati wa Shule za Sekondari mwaka 2020
	        Na
	Jina la Shule
	Aina ya Mradi
	Fedha Tolewa
	Hali ya Utekelezaji

	1
	Chiungutwa 
	Ujenzi madarasa 4 mabweni2, matundu 6 ya vyoo na Ujenzi wa nyumba 1 ya mtumishi
	452,000,000
	 hatua ya umaliziaji

	2
	Chiungutwa
	Ujenzi wa bweni 1 la wanafunzi, Vyumba 2 vya madarasa na vyoo matundu 6
	126,000,000
	 hatua ya umaliziaji

	2
	Mkalapa
	Ujenzi wabweni 1la wanafunzi
	80,000,000
	 hatua ya upauaji

	3
	Mbemba
	Ujenzi wa vyumba 2 vya madarasa na bweni 1 la wanafunzi.
	120,000,000
	 hatua ya umaliziaji

	4
	Lukuledi
	Ujenzi wa vyumba 2 vya madarasa na vyoo matundu 6
	46,000,000
	 hatua ya umaliziaji

	5
	Ndwika
	Ujenzi wa bwalo 1, vyumba 2 vya madarasa na vyoo matundu 5
	146,000,000
	 hatua ya umaliziaji

	6
	Ndanda
	Ukarabati wa miundo mbinu, ujenzi wa bwalo 1 la shule na vyoo matundu …
	679,517,538
	Ujenzi na ukarabati unaendelea

	7
	Chikolopola
	Ujenzi wa vyumba 4 vya madarasa kupitia Mfuko wa Elimu
	40,000,000
	 hatua ya upangaji wa mawe

	8
	Mbuyuni
	Ujenzi wa vyumba 2 vya madarasa kupitia mfuko wa Elimu
	40,000,000
	hatua ya ujenzi wa msingi

	9
	Lulindi
	Ujenzi wa chumba 1 cha darasa kupitia mfuko wa Elimu
	20,000,000
	 hatua ya ujenzi wa boma

	10
	Mkalapa
	Ujenzi wa vyumba 2 vya madarasa kupitia mfuko wa Elimu
	40,000,000
	 hatua ya upangaji wa mawe

	11
	Mnavira
	Umaliziaji wa vyumba 3 vya madarasa kupitia mfuko wa Elimu
	40,000,000
	 hatua ya upauaji

	
	JUMLA
	1,829,517,538


	


Mradi wa EP4R na mfuko wa Elimu umeboresha shule zilizopata fedha za mradi huo na kupunguza tatizo la miundombinu. 
7. MAPOKEZI YA VIFAA VYA MAABARA 
Halmashauri ya Wilaya ya Masasi ina jumla ya Shule za Sekondari 26. Shule za sekondari 5 ambazo hazikupata vifaa awamu ya kwanza zimepokea vifaa na kemikali toka Wizara ya Elimu Sayansi na Teknolojia.Shule hizo ni; Mkalapa, Lukuledi, Mbuyuni, Mkululu na Namatutwe.
Tunaipongeza Serikali kwa mkakati wake wa kuboresha elimu nchini kwa kuzipatia shule za sekondari vifaa na kemikali za maabara. Sasa hivi shule 26 zinafanya mitihani ya Sayansi ya Vitendo (Real Practicals) kwa asilimia 100 kwa kutumia vifaa vya maabara vilivyoletwa na serikali pamoja na Fedha za Elimu Bila Malipo za uendeshaji wa shule (CAPITATION GRANT) iliyotengwa kwa ajili ya kununua vifaa vya maabara na madawa.
8.MAPOKEZI YA FEDHA ZA ELIMU BILA MALIPO 
Halmashauri ya Wilaya ya Masasi kwa mwaka wa fedha 2020/2021Imepokea kiasi cha shilingi 446,530,691,kwa ajili ya ruzuku, chakula, fidia ya ada kwa pamoja na posho ya madaraka kwa Wakuu wa Shule, Waratibu Elimu Kata na Walimu Wakuu wa Shule za Msingi. Mgawanyo wa fedha katika Halmashauri ya Wilaya ya Masasi ni kama inavyoonekana hapo chini:- 
Jedwali Na. xvi: Mapokezi ya Fedha za Mpango wa Elimu bila malipo
	Halmashauri
	Fedha za uendeshaji wa Shule
	Posho za madaraka
	Jumla

	Masasi 
	406,030,691
	40,500,000
	446,530,691


Mapango wa Elimu bila malipo umeinua sana uandikishaji wa wanafunzi wa kidato cha kwanza. Japo kwa upande wa pili unaongeza uhitaji wa vyumba vya madarasa na ujenzi wa shule mpya katika kata zisizo na shule.
WITO :  Wananchi waendelee kujitolea ili kujenga madarasa katika kata husika
9. UPANUZI WA SHULE ZA KIDATO CHA TANO 

Kama ilivyoelezwa hapo awali katika utangulizi, Halmashauri ya wilaya yaMasasi ina tarafa tano ambapo tarafa tatu ndizo zenye shule za kidato cha tano na mbili hazina shule za kidato cha tano,hivyo Halmashauri imepanga bajeti ya kuboresha shule ya sekondari ya za Chiwale na Makong’onda ili iweze kuchukua wanafunzi wa kidato cha tano kwa mwaka 2121/2122.

10.MAFANIKIO 
i. Kuongezeka kwa ufaulu wa jumla wa wastani kwa wanafunzi katika mitihani ya Taifa kidato Nne kwa mwaka 2017 na ufaulu mzuri sana kwa wanafunzi wakidato cha Sita miaka 2018,2019 na 2020.
ii. Kuongezeka na kuboreshwa kwa miundombinu muhimu ya shule za sekondari kwa mwaka 2020/2021 kama vile ujenzi wa nyumba 1 ya mwalimu, madarasa 28, vyoo vya wanafunzi 52, Vifaa vyamaabara kwa shule 5. Upatikanaji wa kompyuta 20
iii. Kuongezeka kwa ufuatiliaji shuleni kwa idara ya elimu sekondari. Shule 28 kati ya shule 29 zimekaguliwa kiwilayakwa mwaka 2020.Pia kuongezeka kwa ukaguzi wa shule kila mwezi kwa mwaka mzima kwa kutumia kamati za Ukaguzi za Ndani ya Shule.
iv. Mapokezi ya walimu wa ajira mpya kwa michepuo ya sayansi na Sanaa 25kwa mwezi Disemba 2020.

v. Mapokezi ya fedha za kuendeshea shule kufikashule kwa wakati ukilinganisha na miaka ya nyuma japo fedha hazitoshelezi.
11. CHANGAMOTO

11.1.Utoro 

Shule za sekondari za Halmashauri ya Wilaya ya Masasi kama zilivyo Halmashauri nyingine inakabiliwa na tatizo la wanafunzi kuacha shule la utoro na kuacha shule kwa wanafunzi. Katika hali hii sababu sababu za mdondoko zimekuwa ni nyingi zikiwemo: -

i. Utoro wa kudumu

ii. Kuacha shule baada ya kupata mimba

iii. Mazingira magumu ya wanafunzi

iv. Kufukuzwa shule kwa utovu wa nidhamu

v. Kufariki

Hata hivyo Halmashauri imejitahidi kudhibitimdondoko wa wanafunzi kutoka kwa mwaka 2019 mdondoko umepungua kutoka asilimia 37.3 hadi asilimia 21 kwa mwaka 2020. 

11.2. Mimba 

Tatizo la mimba kwa wanafunzi wa kike limekuwa changamoto kubwa katika Halmashauri ya Wilaya ya Masasi. Kwa kipindi cha 2018– 2020 jumla ya wanafunzi 87 sawa na asilimia 1 walipata ujauzito na hivyo kukatisha masomo yao na ndoto zao kupotea. Katika jitihada za kutatua tatizo hili, Halmashauri ya Wilaya ya Masasi imeanzisha klabu za wanafunzi katika kila shule ili kuwapa fursa walimu na waelimishaji rika kuweza kukutana na wanafunzi mara kwa mara na kuwapa stadi za maisha. 
Aidha Halmashauri inatekeleza mpango wa kuwapima ujauzito wanafunzi mara kwa mara ili kuwajengea hofu na hivyo kuepuka kushiriki katika vitendo vinavyopelekea wanafunzi kupata ujauzito. Viongozi wa Chama na Serikali katika ngazi ya Wilaya, Kata na Vijiji wamehamasishwa kushughulikia suala la mimba katika maeneo yao kwa kuwakamata wasababishaji na kuwaadhibu. Takwimu za wanafunzi wanaopata ujauzito ni kama zinavyoonekana hapa chini.
Jedwali Na. xix. Takwimu za wanafunzi waliopata mimba kwa kipindi 2018-2020
	NA
	MWAKA
	IDADI YA WANAFUNZI WA KIKE
	IDADI YA WANAFUNZI WALIOPATA MIMBA
	ASILIMIA YA WANAFUNZI WALIOPATA MIMBA

	1
	2018
	3328
	45
	1

	2
	2019
	4617
	27
	0.5

	3
	2020
	5459
	15
	0.2

	JUMLA
	1,3404
	87
	1


11.3. Jamii/wazazi
1) Jamii / wazazi kukosa ushirikiano na shule pamoja na kushindwa kufuatilia maendeleo ya wanafunzi wao.
2) Wazazi kuwapa kazi nyingi wanafunzi nyumbani na hivyo kukosa muda wa kujisomea.
3) Baadi ya wazazi na walezi kushindwa kuchangia chakula shuleni hivyo wanafunzi wao kushindwa kula chakula shuleni.
11.4. Mila na desturi

i). Jamii kupenda zaidi starehe za muziki na unyago kitu ambacho kinaathiri nidhamu kwa wanafunzi na utayari wa kujifunza. Wanafunzi kukosa muda wa kujisomea.

ii). Uuzaji wa pombe za kienyeji majumbani.

11.5. Idara ya Elimu ya Sekondari inakabiliwa na mapungufu yafuatayo:
i. Idara ya elimu ya sekondarina Uthibiti ubora wa shule kukosa fedha za                                                                    kutosheleza kununua mafuta ya kufanya ufuatiliaji shuleni

ii. Ukosefu wa ajira ya walimu wa sayansi

iii. Upungufu wa fedha za uendeshaji shuleni (elimu bila malipo). Shule kushindwa kutoa motisha kwa walimu na wanafunzi.

iv. Ukosefu wa fedha za miradi ya ujenzi shuleni.

v.  Upungufu wa watumishi wasio walimu; wapishi, walinzi, wagavi, wasarifu, wahudumu wa afya katika shule za sekondari za bweni.
vi. Wanafunzi kutokuripoti kabisa shuleni walikochaguliwa.
12. Mikakati
12.1. Bodi ya shule na walimu

i)  Kudhibiti utoro wa wanafunzi shuleni na darasani kwa kushirikiana na wazazi na serikali ya kata na vijiji.

ii)  Kuhakikisha taaluma inafuatiliwa shuleni kwa karibu kwa kuhimiza kamati ya ndani ya shule kukagua ufundishaji na ujifunzaji shuleni.

iii)    Walimu kutiliwa mkazo wa kufundisha darasani kwa kumaliza mada zote pamoja na kutoa mazoezi ya mara kwa mara na kutunga Mitihani kwa mtindo wa Baraza la Mitihani.

iv)    Kusisitiza walimu wa malezi shuleni kutoa huduma ya ushauri nasaha na unasihi kwa wanafunzi ili waweze kujitambua na 
kujiamini kijinsia na kitaaluma. Idara ya elimu sekondari ipate taarifa ya wanafunzi walioshauriwa kwa wiki na kwa mwezi.

12.2. Wazazi/Jamii

i). Kwa kuwahamasisha wazazi kufuatilia taaluma za watoto wao shuleni.

 ii). Kuendelea kuwahamasisha Wazazi kushirikiana na shule katika utoaji wa huduma kwa wanafunzi shuleni hasa upatatikanaji wa chakula kwa wanafunzi wawapo shuleni. 
iv). Pombe zisiuzwe majumbani, kuwe na vilabu na watoto wasiruhusiwe kufika   vilabuni.
v).  Wazazi waendelee kuhakikisha watoto wao wanajiunga na shule wanapochaguliwa.

12.3. Serikali

i. Halmashauri ya Wilaya ya Masasi kuendelea kutenga fedha katika bajeti ya mwaka 2021/2022 ili kukamilisha miradi viporo, kujenga majengo mapya na kununua samani za walimu na wanafunzi.

ii. Idara ya Elimu ya Sekondari na idara ya Uthibiti Ubora wa Shule kufanya ufuatiliaji wa karibu katika masuala ya taaluma

iii. Kuiomba serikali kuongeza bajeti ya fedha za shule ili shule ziweze kufanya mitihani ya Moko na masomo ya ziada.Kuiomba Serikali kuongeza fedha za uendeshaji wa shule.

iv. Kuiomba Serikali kuleta fedha za miradi ya maendeleo ili kupanua elimu ya sekondari katika kuboresha mazingira ya kufundishia na kujifunzia katika kujenga nyumba za walimu, vyoo, maabara hosteli pamoja na kuweka maji

v. Kuiomba serikali kuajiri idadi kubwa ya walimu wa masomo ya sayansi na hisabati.
vi. Kuchukua hatua za kisheria kwa wazazi ambao hawawapeleki watoto waliochaguliwa shule.
12.4. Wadau

12.5. Wanasiasa

(i).Waheshimiwa Madiwani, watendaji wa vijiji na kata katika vikao vyao vya kazi na mikutano wahamasishe wananchi /jamii ili waweze kutambua umuhimu wa elimu kwa watoto na kuleta maendeleo ya shule katika ujenzi wa majengo mbalimbali na kuchangia chakula.

ii). Kuwahusisha madiwani katika kulaani na kukemea suala la mimba na utoro shuleni.

13. Matarajio

Katika mwaka 2021, Halmashauri ya Wilaya ya Masasi imejipanga kuendelea kupandisha kiwango cha elimu kwa kuongeza ufaulu wa wanafunzi wote hususani walio katika madarasa ya mitihani. Ili kufikia lengo Halmashauri imejiwekea kuwa na kiwango cha ufaulu cha asilimia 80 na zaidi kwa kidato cha Pili na kidato cha Nne na asilimia 100 kwa kidato cha sita. 

Naomba kuwasilisha.
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