

**JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
OFISI YA RAIS – TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA**

Namba ya simu:0683-369102
Email: ndwikagirlssec@gmail.com



Shule ya sekondari ya Wasichana Ndwika,
S.L.P 427,
Masasi.

KUMB.NA.NDW.J 1/ 1/

TAREHE: 12/05/2018

MZAZI / MLEZI.....
.....

**YAH: MAELEKEZO YA KUJIUNGA KIDATO CHA TANO KATIKA SHULE YA SEKONDARI
YA WASICHANA NDWIKA HALMASHAURI YA WILAYA YA MASASI MKOA WA MTWARA
MWAKA 2018.**

Ninayo furaha kukuarifu kuwa binti yako ni mmoja kati ya wanafunzi wachache ambao wamebahatika kuingia kidato cha tano ili kuendelea na masomo ya sekondari. Binti yako amechaguliwa kujiunga kidato cha Tano mwaka 2018 katika tahasusi ya.....

Katika shule hii ya sekondari ya wasichana Ndwika. Ni matarajio yangu kuwa baada ya kuikubali nafasi hii binti yako atafanya bidii katika masomo, na wewe kama Mzazi au Mlezi utashirikiana vema na shule kuhakikisha kuwa anaendelea hadi mwisho.

1.(a) KUFUNGUA SHULE

Muhula wa masomo utanza tarehe --/--/2018 Kijana wako anatakiwa kuripoti shuleni kuanzia tarehe ---/---/2018 na mwisho wa kuripoti shuleni ni tarehe ----/---/2018

(b) MAHALI ILIPO SHULE

Shule ya wasichana Ndwika ipo Mkoa wa Mtwara katika Wilaya ya Masasi, Tarafa ya Lulindi, Kata ya Lulindi, kijiji cha Ndwika, Km. 56 Mashariki mwa mji wa Masasi.

(c) USAFIRI

Wale watakapo safiri kwa miguu na usafiri binafsi wafike Nagaga, barabara inayoelekea Newala ambapo-watafuata njia inayoelekea Kaskazini. Umbali kutoka Nagaga mpaka shuleni ni km. 6.

Lipo basi la abiria ambalo huegashwa Sokosela - Masasi. Gari hilo huondoka kati ya saa 6:00 mchana unaweza kusubiri gari hilo AMIGO – Stendi kuu ya Masasi, TK –Barabara iendayo Newala. Gari hilo hutoa huduma siku zote za wiki.

KARIBU SANA SEKONDARI YA WASICHANA NDWIKA MASASI.

MAELEZO YA KUJIUNGA NA SHULE YA SEKONDARI YA WASICHANA NDWIKA

1. AFYA

Fomu (Medical Examination Results) imeambatanishwa. Ipelekwe kwa Daktari wa Wilaya / Mkoa ili mwanafunzi akapimwe kuthibitisha afya yake. Tafadhali ijazwe kwa umakini na endapo mwanafunzi ana matatizo yoyote ya kiafya ambayo yanahitaji uangalifu wa pekee, tafadhali tujulishwe.

Fomu hiyo irejeshwe shuleni siku ambayo mwanafunzi ataripoti na kusajiliwa

2. URAIA

Kabla binti yako hajafika shuleni itakubidi ujaze fomu (**Affidavit**) au alete cheti cha kuzaliwa kitakachothibitisha uraia wake. Fomu/Cheti hicho pia kirejeshwe shuleni wakati wa kuripoti na usajili wa mwanafunzi.

3 ADA / KARO

Ada ya shule kwa mwaka ni shilingi 70,000/= za kitanzania kwa mwaka.

Aidha anaruhusiwa kulipa shilingi 35,000 /= (yaani nusu ya ada ya shule) katika kila muhula. Ada ilipwe kupitia AC. NDWIKA SEC SCHOOL RECURRENT) A/C No. **7051200112 NMB** NMB Masasi, mwanafunzi anatakiwa aje na risiti ya benki (BPS) yenye jina la mwanafunzi '**FEDHA TASILIMU HAZITA POKELEWA**'

MICHANGO NI KAMA IFUATAVYO :-

- (i) Sh 5,000/= kwa ajili ya tahadhari
- (ii) Sh 6,000/= kwa ajili ya kitambulisho na picha
- (iii) Sh 15,000/= Ukarabati wa samani
- (iv) Sh 20,000/= kwa ajili ya taaluma.
- (v) Sh 30,000/= mchango wa ulinzi, wapishi na vibarua wengine
- (vi) Sh 2,000/= nembo ya shule
- (vii) sh 10,000/= mchango wa matibabu kwa mwaka au sh 5,000 kwa wale wenye bima ya afya kwa ajili ya huduma ya kwanza.
- (viii) Sh.5,000/= fedha ya tahadhari (Haitarejeshwa).
- (ix) Sh.20,000/= mtihani wa mock(Fedha hii italipwa akiwa kidato cha sita muhula wa kwanza)
- (x) Sh. 5000 Mchango wa umiseta.
- (xi) Tshs.5000 Mahafali kidato cha nne 2017

Michango yote hii iwekwe kwenye akaunti ya NDWIKA SEC SCHOOL RECCURENT A/ C . No. **7051200112 NMB MASASI**. Aidha unaweza kutuma fedha ukiwa NMB TAWI LOLOTE.

NB

Mwanafunzi hatapokelewa kwa namna yoyote ile endapo atakuja bila ada. Iwapo Mzazi au Mlezi hana uwezo na imethibitika hivyo awasiliane na serikali ya kijiji chake, au Halmashauri ya Wilaya yake au Mashirika mbalimbali na si vinginevyo.

3. MAHITAJI MENGINE:-

Binti yako anatakiwa aje na yafuatayo shuleni.

A. Sare ya shule

- i. Sketi 2 za Orange(rangi ya chungwa) ya kitambaa cha cotton ngumu na kizito (steem one) za mshono wa box(linda mficho mbele) Sketi ndefu (sketi fupi hazitapokelewa). Sare hizi zinapatikana hapa shuleni kwa fundi ambaye utalipa moja kwa moja kwake fedha taslim kwa gharama ya Tshs.20,000/= kwa skirt moja(mwanafunzi anaruhusiwa pia kushona nyumbani)
- ii. Blauzi/ shati nyeupe mbili mikono mirefu. Kwa wale wanaovaa hijabu iwe ndefu.
- iii Viatu vya ngozi vyenye kamba jozi **mbili**, rangi nyeusi vyenye kisigino **kifupi na** Viatu hivyo ni vya kutumbukiza Viatu vyenye visigino virefu na jamii ya buti havitaruhusiwa kabisa.
- iv. Soksi nyeupe jozi mbili.
- v. Raba nyeupe kwa ajili ya mchakamchaka na michezo.
- vi. Bukta 2 rangi ya bluu na sketi rangi ya bluu na fulana / T-shirt nyekundu kwa ajili ya michezo
- vii. Sweta rangi ya kijivu
- viii. Magauni 2 rangi ya light blue ambayo yatawaliwa wakati wa kazi za nje, ya kitambaa cha cotton ngumu na kizito (steem one) za mshono wa solo ndefu mpaka chini(gauni fupi hazitapokelewa). Sare hizi zinapatikana hapa shuleni kwa fundi ambaye utalipa moja kwa moja kwake fedha taslim kwa gharama ya Tshs.20,000/= kwa gauni moja.(pia mwanafunzi anaweza kushona nyumbani)
- ix. Track-suti za dakibluu
- x. Skafu ya rangi ya kitambaa cha sketi zao.

B. Mahitaji muhimu ambayo mwanafunzi anatakiwa kuja nayo

- (i) Sanduku la chuma na begi moja la nguo
- (iii) Godoro moja futi $2\frac{1}{2} \times 6$ ($2\frac{1}{2}$ kwa sita)
- (iv) Chandarua nyeupe
- (v) Shuka 2 za kulalia na kutandikia rangi ya pinki
- (vii) Taulo moja na kandambili jozi moja.
- (viii)Jembe moja aina ya ngwamba lenye mpini mrefu
- (ix) Panga1, kwanja1, reki 1, Fagio ya ndani 1 na ya nje(chelewa) 1 yenye mpini.
- (x) Ndoo 2 na garoni la lita 5 la kuifadhia maji ya kunywa
- (xi) Vifaa vya kulia chakula (sahani, bakuli, kijiko, kikombe na kisosa chake)
- (xii) Picha 'passport size' 4 za rangi katika sare/ uniform (shati jeupe lenye kola)
- (xiii). Blanket kwa wakati wa baridi
- (xiv). Sidilia 2 nyeupe au nyeusi
- (xv) Gagulo 2 rangi nyeupe au nyeusi, Chupi za kutosha nyeupe au nyeusi
- (xvi). Fedha za kutosha kwa matumizi yake ambayo ni muhimu kama vile sabuni, mafuta, PAMBA(PADS), pamoja na fedha za kutumia awapo safarini ili asipate matatizo na vishawishi visivyo na lazima.
- (xvii)Ream ya karatasi 1 kwa mwaka
- (xviii) Dissecting kit kwa wanafunzi wa Biolojia
- (xix)Scientific calculator(CASIO function 999) kwa wanafunzi wa masomo ya sayansi
- (xxi). Vitabu

Angalia kiambata cha orodha ya vitabu.

C. VIFAA VYA DARASANI

- (i) Kibweta kimoja cha vifaa vya somo la Hisabati(Mathematical set) au mkebe wenye vifaa vyote.
- (ii) Daftari kubwa(Counter book) 20 au zaidi. Anaweza kununua hapa shuleni kwenye duka la shule
- (iii) Rula kubwa nyeupe yenye urefu wa sentimeta 30 , penseli na peni zakutosha
- (iv) 'school beg' moja kwa ajili ya kuchukulia vifaa vya darasani

MWISHO:

. Pamoja na maelezo yote yaliyotangulia nakutumia :-

- (a) Nakala ya SHERIA Na KANUNI za shule. Tafadhali binti azisome na kuzielewa kwa uangalifu ili ziwe dira kwake na azifuate kama ilivyoelekezwa.
- (b) Fomu ya kupimwa afya Hospitali (Medical Examination Results)
- (c) Picha nne za Wazazi na ndugu wa karibu wa mwanafunzi wanaoweza kumtembelea mwanafunzi shuleni pamoja na namba zao za simu

Tafadhali soma kwa makini maelezo/maagizo na ni imani yangu kuwa utatekeleza yale yote tuliyoyaagiza kwa kikamilifu na uangalifu ili kutuondolea mimi na binti yako usumbufu usio wa lazima ikizingatiwa kwamba binti yako hawezi kupokelewa na kusajiliwa kuwa mwanafunzi wa shule hii bila kutekeleza maagizo yaliyotolewa.

KARIBU SANA KATIKA SHULE HII

Saini ya Mkuu wa Shule.....

Jina la Mkuu wa Shule.....

Muhuri wa Mkuu wa Shule.....

TUNAKUTAKIA MATAYARISHO MEMA NA MAFANIKIO

SHERIA NA KANUNI ZA SHULE

Kila mwanafunzi anatakiwa kuzisoma sheria na kanuni hizi kwa makini, azielewe na kuzishika au kuzifuata kwa utii wote. Hatua madhubuti na za kinidhamu zitachukuliwa bila kusita dhidi ya yule atakayokiuka.

1) HESHIMA

(i) Mwanafunzi anatakiwa kusimama na kuwasalimu walimu au mtu yoyote aumri anayemzidi umri anapopita, anapoingia darasani kwenye ukumbi wa mikutano na mahali popote pale.

(ii) Mwanafunzi asitumie Lugha ya matusi au Lugha ya kihuni wakati wowote, mahali popote kwa wanafunzi wengine, kwa mwalimu au kwa mtu mwingine.

NB: Mwanafunzi haruhusiwi kutumia Lugha ya Kiswahili na au Lugha za asili akiwa darasani au nje, hasa wakati wa masomo badala yake atazungumza kwa Lugha ya kiingereza (Wakati wa kipindi cha Kiswahili na wakati mwingine utakaokuwa rasmi, Lugha ya Kiswahili kama lugha ya Taifa itatumika) . Hii ni kwa sababu masomo yote katika shule za sekondari yanafundishwa kiingereza kama lugha ya kimataifa. Kanuni na sheria hii inawekwa ili kumjenga mwanafunzi uzoefu mkubwa wa kutumia lugha ya kiingereza na hivyo anaweza kuelewa sawasawa masomo yake na baada ya kuhitimu Elimu ya sekondari.

(iii) Uhusiano kati ya Mwalimu /Mfanyakazi na Mwanafunzi ni wa Mzazi na Mtoto.

Mwanafunzi anapaswa kuwaheshimu Walimu na Wafanyakazi wote walioko shuleni kama Wazazi wake.

(iii) Mwanafunzi anapaswa kushirikiana na wenzake katika kazi, masomo na michezo n.k.

(iv) **Mwanafunzi haruhusiwi :-**

(a) Kuvuta sigara ya aina yoyote

(b) Kushiriki aina yoyote ya ulevi

(c) Kufuga kucha ndefu

(d) Kuwa na nywele zisizowekwa katika hali ya usafi

(e) Kupaka hina, rangi za kucha, wanja kunyoka nyusi na kujichubua ikiwa pamoja na kukalikiti nywele awapo shuleni.

(f) Kuvaa mavazi yasiyo na heshima kubana, mavazi mafupi sana na yale yanayoonyesha umbile la mwili ndani ya mavazi.

(g) Kugombana na wenzake/mwenzake au na mtu mwingine yoyote.

(h) Mwanafunzi anapaswa kuheshimu mali ya mtu binafsi na mali ya umma ikiwa ni pamoja na kutunza mali.

(i) Mwanafunzi anapaswa kufuata ratiba ya shule na masomo kikamilifu, ikiwa na kutii kengele na kuwahi katika shughuli zote za shule na mahali anapotakiwa kuwepo kila siku.

(j) Mwanafunzi anatakiwa kuheshimu bendera ya Serikali / Taifa, picha za viongozi mbalimbali. Nembo ya Taifa, Wimbo wa Taifa na wa Shule, pamoja na fedha za Taifa.

(k) Mwanafunzi anatakiwa kuwa mfano bora wa kuigwa na tabia / njema na heshima mahali popote ndani na nje ya shule.

(l) Mwanafunzi ashike na kufuata dini yake sawasawa.

- (m) Mwanafunzi awapo darasani na katika mikutano anapaswa kunyoosha mkono juu anapouliza au kujibu swali / maswali.
- (n) Mwanafunzi anatakiwa kutunza ukimya na awe maktaba wakati wa majifunzo ya usiku (Preparations).
- (o) Mwanafunzi anapaswa kuwa msikivu wakati wa vipindi na asitoke nje bila ruhusa ya mwalimu au kiongozi.
- (p) Mwanafunzi anatakiwa kuheshimu na kupokea tofauti za kisiasa, kidini, kiuchumi, na za kiutamaduni zilizopo katika jamii.

2 MAHUDHURIO

- (i) Mwanafunzi anatakiwa kuhudhuria shule kwa muda wote wa masomo.
- (ii) Mwanafunzi anatakiwa kuhudhuria vipindi vyote vya masomo ndani na nje ya darasa
- (iii) Mwanafunzi anatakiwa kuhudhuria kazi zote za mikono
- (v) Mwanafunzi anatakiwa kuhudhuria mikutano ya shule kama baraza la shule ukaguzi wa usafi, kupandisha Bendera ya Taifa, mikutano ya mabweni, mikutano ya darasa, mikutano ya vilabu vya masomo n.k.

(3) MAANDALIZI YA JIONI

- (i) KILA Mwanafunzi atapangiwa bweni la kulala na kupewa kitanda.
- (ii) KILA Mwanafunzi atatakiwa kulala mahali alipopangiwa
- (iii) Kutakuwepo na 'BED CHECKING' WAKATI WOWOTE wa usiku.
- (iv) Mwanafunzi atalazimika kuhudhuria vipindi vya kujisomea usiku (prep) kikamilifu.
- (vi) Mwanafunzi atatakiwa awepo maktaba au darasani wakati wa prepo
- (vii) Mwanafunzi haruhusiwi kulala bwenini wakati wa PREPO
- (viii) Mwanafunzi anatakiwa kulala mara tu baada ya prep
- (ix) Mwanafunzi ahakikishe anahudhuria 'Rollcal' wakati wowote

(4) KUWAHI

- (i) Mwanafunzi anatakiwa kuwahi katika shughuli zote za Shule kama zilivyopangwa katika ratiba ya kila siku.
- (ii) Mwanafunzi anatakiwa kuwahi anaposikia kengele ya wito wowote wa dharura
- (iii) Mwanafunzi anatakiwa kuripoti au kufika shuleni katika tarehe zilizopangwa Asichelewe au kuja tarehe nyingine.
- (iv) Kengele ndiyo ishara ya mawasiliano kwa hiyo mwanafunzi anatakiwa kutekeleza wito wa kengele kutegemeana na ratiba ya shule na aina ya wito

(5) MIPAKA YA SHULE.

- I. Mwanafunzi ataruhusiwa kutoka nje ya mipaka ya shule kwa matembezi mara mbili kwa kwa muhula watakaporuhusiwa ili kupata ruhusa hii mwanafunzi atalazimika kuwasiliana na mwalimu wa zamu. Kabla ya safari ili aingizwe katika orodha ya wapewa ruhusa katika daftari ya ruhusa.
- II. Ruhusa ya kwenda nje ya shule kwa matibabu itaidhinishwa na mwalimu wa zamu au matron baada ya mwanafunzi kufuata utaratibu uliopangwa wa kujaza fomu maalumu
- III. Ruhusa ya kulala nje ya shule itaidhinishwa na mkuu wa shule baada ya mwanafunzi kufuata utaratibu uliopangwa wa kujaza fomu maalumu.

- IV. Mwanafunzi haruhusiwi kutembelea sehemu zifuatazo isipokuwa kwa sababu maalumu.
- Chumba cha walimu.
 - Ofisi za walimu.
 - Maabara.
 - Jikoni.
 - Nyumba za waalimu na wafanyakazi wasio walimu.
 - Nje ya Shule.
 - Stoo ya shule
 - Nyumba za kulala wageni ('GUEST WING') za shule.
- V. Mwanafunzi haruhusiwi kutoka nje ya mipaka ya shule isipokuwa kwa ruhusa maalumu. Jumapili ya mwanzo wa mwezi Ataruhusiwa kutembelewa na ndugu, jamaa na marafiki jumapili ya **MWISHO** wa **MWEZI** na si vinginevyo.
- VI. Mwanafunzi haruhusiwi kamwe atembelee sehemu zifuatazo:-
- Kwenye vilabu vya pombe.
 - Kwenye majumba ya starehe.
 - Kwenye majumba ya kufikia wageni.

(6) USAFI.

- Kila mwanafunzi anatakiwa kuwa msafi kila wakati
- Mwanafunzi atalazimika kufanya usafi katika mazingira ya shule kikamilifu
- Mwanafunzi atalazimika :-
 - Kuhudumia kiwanja atakachopewa kukitunza
 - Kufanya usafi katika bwalo la chakula, bweni, darasa, vyoo, mabafu n.k
- Kutakuwa na ukaguzi wa usafi wa mara kwa mara.
- Kutakuwa na mashindano ya usafi wa mabweni na madarasa.
- Mwanafunzi hataruhusiwa kusuka nywele awapo shuleni.

(7) A. SARE YA SHULE

Kila mwanafunzi anatakiwa kuwa na sare ya shule iliyo safi na nadhifu wakati wote kama ifuatavyo:-

- Wakati wa Masomo darasani
 - Wakati wa kutoka nje ya Shule kwa shughuli maalumu za kishule.
 - Wakati wa Baraza la Shule.
 - Wakati wa kwenda Msikitini au Kanisani na Hospitali.
 - Wakati wa Maandamano
- (vi) Wakati wa kusafiri kuja shule au kwenda nyumbani kwa likizo. (Wakati wa likizo).

B. Mwanafunzi wa kiislamu anaweza (kama anataka) kuwa na vazi la Hijab kwa ajili ya sare ya shule na vazi la msikitini.

- Skirt ya orange
- Blauzi nyeupe ndefu yenye mikono mirefu kitambaa cha tetron.
- Hijab nyeupe kitambaa cha tetron.

C. Gauni la kazi

Wakati wa kazi za mikono au kazi za nje kila mwanafunzi anatakiwa kuvaa gauni rasmi la kazi. Gauni la rangi ya light blue ndefu mpaka chini kwenye kongwa mbili. Hairuhusiwi kuvaa khanga au nguo ya aina yoyote, Gauni la kazi litavaliwa wakati wa kazi tu, na siyo darasani, msikitini, kanisani wala katika ukumbi wa mikutano au bwaloni. Asilete suruali, sketi za kubana au gauni ya aina yoyote wakati wote atakapokuwa shule atavaa sare za shule na gauni la kazi tu.

D. Nguo za michezo

Kila mwanafunzi awe na nguo za michezo ambazo atazitumia wakati wa michezo tu. Kamailivyokwisha elekezwa nguo hizo zitakuwa fulana nyekundu, sketi ya blue inaweza kuwa fupi ili kuwezesha mwanafunzi kuruka, kukimbia na kujinyonganyonga kirahisi wakati wa kucheza. Raba nyeupe zitavaliwa wakati wa michezo kama sehemu ya sare.

8. UKUMBI WA CHAKULA (MESI)

- (i) Chakula kitaandaliwa na wapishi wa shule katika jiko la shule
- (ii) Mwanafunzi haruhusiwi kujipikia chakula wakati wowote na mahali popote awapo shuleni
- (iii) Chakula kitaliwa kwa kufuata ratiba isipokuwa kama itatokea dharura / tatizo lisiloweza kuzuilika na si vinginevyo
- (iv) Chakula ni lazima kiliwe bwaloni tu na sio mahali pengine isipokua kwa wagonjwa waliolazwa na baada ya kufuata utaratibu na kupata ruhusa maalum.
- (v) Mwanafunzi atakula chakula kitolewacho na shule kwa ajili ya wanafunzi wote si ruhusa kwa mwanafunzi kula magengeni au mitaani. Hii ni kwa sababu za kiusalama.
- (vi) Shule HAINA UWEZO WALA UTARATIBU WA KUTOA MLO WA PEKEE ‘ SPECIAL DIET’ kwa mwanafunzi mwenye matatizo mbalimbali ya kiafya.
- (vii) Mwanafunzi anatakiwa kufuata taratibu za kiungwana wakati wa kula, na anaruhusiwa kukibariki chakula chake kwa dini yake.
- (viii) Hairuhusiwi kamwe kuingia na nguo chafu wala kuvaa kandambili / ndala katika bwalo la kulia chakula.
- (ix) Mwanafunzi hatakiwi kupiga kelele wala kuzungumza na kucheka hovyoy wakati wa kula hasa wakati wa matangazo na wakati wa kugawa barua kwa wanafunzi.
- (x) Mwanafunzi ni lazima afanye usafi mahali anapolia chakula kila baada ya kula na kisha kusafisha vyombo vyake vya kulia chakula.

9. MAKOSA YAFUATAYO YANAWENZA KUSABABISHWA KUFUKUZWA SHULE

Makosa yafuatayo yanaweza kusababisha mwanafunzi afukuzwe shule mara moja baada ya kuthibitishwa:-

- (i) Wizi
- (ii) Kupata mimba, kutoa mimba na kusababisha mimba
- (iii) Uasherati , ushoga , ubakaji, na kushikwa ugoni
- (iv) Ulevi, uvutaji wa bangi na sigara ikiwa ni pamoja na matumizi ya madawa ya kulevyo kama vile mirungi, cocaine, kubeli n.k.
- (v) Kupigana na kupiga na makosa ya jinai
- (vi) Kutoa lugha chafu kwa wanafunzi wenzake, walimu/walezi na jamii kwa ujumla

- (vii) Kusuka nywele kwa mtindo usiokubalika. Wanafunzi wote wanatakiwa kuwa na nywele fupi wakati wote wawapo shuleni.
- (viii) Kushiriki matendo ya uhalifu, siasa na matendo yoyote yale yanayovunja sheria za nchi
- (ix) Kutembelea majumba ya starehe na nyumba za kulala wageni
- (x) Kumiliki au kukutwa au kutumia simu ya mkononi katika mazingira ya shule
- (xi) Kufanya jaribio lolote la kujiua au kutishia kujiua kama kunywa sumu na n.k
- (xii) Kuharibu kwa makusudi mali ya umma na ya mtu binafsi
- (xiii) Kufuga ndevu
- (xiv) Uvutaji wa sigara

NB; Kwa kosa hili mwanafunzi atafukuzwa shule baada ya kulipa au kulipishwa.

- (xv) Kudharau Wimbo wa Taifa. Wimbo wa shule na Bendera ya Taifa.
- (xvi) Uasherati, uhusiano wa jinsia moja Kuolewa au kuoia
- (xvii) Kugoma, kuchochea na kuongoza mgomo, ikiwa ni pamoja na kukataa adhabu kwa makundi, na kuvuruga amani na usalama wa watu.
- (xviii) Kushiriki au kuendeleza IMANI ZA KICHAWI / USHIRIKINA NA MAMBO YA MASHETANI hasa awapo shuleni.
- (xix) Kukataa adhabu kwa makusudi
- (xx) Mwanafunzi kumiliki simu ya mkononi akiwa shuleni
- (xxi) Kutohudhuria masomo kwa zaidi ya siku 90 bila taarifa/Utoro

10. MENGINEYO

AFYA: (i) Mwanafunzi atalazimika kuhudhuria vipindi kikamilifu kutohudhuria masomo kwa ajili ya kuumwa mara kwa mara kutapelekea au kusababisha mwanafunzi huyo kusimamishwa masomo.

(i) Idhini ya mapumziko (ED) kwa ajili ya kuugua itatolewa na Mganga wa shule au Mganga wa Hospitali nyingine rasmi. Hivyo mwanafunzi asilete (sick bey) bila idhini ya Mganga na taarifa kwa Mwalimu wa zamu.

MAWASILIANO

- (i) Lugha rasmi katika shule ya sekondari ni ya **KIINGEREZA** mwanafunzi atapaswa kuzingatia hili mara zote anapowasiliana na mwalimu yoyote au mwanafunzi mwenzake
- (ii) Kiswahili kitatumika katika matukio rasmi na wakati wa kipindi cha Kiswahili (kama somo) au nje ya darasa.
- (iii) Utoaji wa maoni ushauri na malalamiko utafuata ngazi na utaratibu uliopangwa k.m vikao vya bweni Baraza la shule uongozi wa wanafunzi na kadhalika
- (iv) Kamwe, matusi, kashifa, kejeli, dharau na vurugu havitavumiliwa
- (v) Barua za kiofisi za kwenda nje ya shule zitapitia na kudhibitishwa na Mkuu wa shule.

UTENDAJI

- (i) Mwanafunzi atalazimika kutenda bila kusukumwa
- (ii) Kazi zote zifanywe kwa ufanisi mzuri na kwa kiwango kinachotakiwa
- (iii) Mwanafunzi atalazimika:

- Kuhudumia kiwanja atakachopewa (mazingira)
- Kuhudumia miradi ya shule (E. K)
- Kufanya usafi bwaloni, vyooni, bafuni n.k.
- Kufanya shughuli nyingine atakazopewa shuleni
- Kuhudumia mti mmoja wa matunda

ULINZI NA USALAMA

- (i) Thamini na kutunza mali binafsi na ya umma/ shule
- (ii) Mwanafunzi atalipia uharibifu au upotevu wa mali au kifaa chochote endapo atasababisha
- (iii) Mwanafunzi atawajibika kwa kuwa na mgeni ambaye atatafutwa na polisi (serikali) au watu, baada ya kufanya kosa, uhalibifu wowote ule.
- (iv) Kwa sababu yoyote mwanafunzi asihusishwe na kesi yoyote ya kimahakama bila taarifa kwa Mkuu wa shule.
- (v) Mwanafunzi ni mpelelezi na mlinzi wa shule katika miaka yote ya uwanafunzi wake na lazima ashiriki kimamilifu katika usalama wa nchi na raia wake wote.

KULALA

- (i) Mwanafunzi atalala katika bwani alilopangiwa.
- (ii) Mwanafunzi atatakiwa kuwa kimya na kulala baada ya majifunzo na usiku PREP
- (iii) Ni kosa mwanafunzi kukosekana wakati wa **Bed checking, ROLL CALLS**
 - (a) Saa 10: 00 jioni Kwa siku za matembezi. Jumamosi, Jumapili Na
 - (b) Muda mwingine kukiwa na ulazima wa kufanya hivyo.

MENGINEYO

- (i) Kanuni na sheria hizi sehemu tu ya taratibu njema za kuishi kwa amani na utulivu kwa lengo la kupata ufanisi kitaalamu na kitabia katika malezi ya mwanafunzi.
- (ii) Walezi watakumbusha daima , kanuni na sheria hizi
- (iii) Mwanafunzi ajitahidi kukosa makosa na kuepuka adhabu
- (iv) Walimu ,Wafanyakazi , Wazazi na Walezi tushirikiane na kujenga Taifa lenye nidhamu kwa faida ya wote na Taifa letu
- (v) **Mwanafunzi asije na simu shuleni.**

**OFISI YA RAISI
TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA**

Shule ya sekondari ya wasichana Ndwika ,
S. L. P 427,
MASASI

**FOMU YA KUKUBALI KUJIUNGA NA SHULE YA SEKONDARI YA WASICHANA
NDWIKA.**

A: SEHEMU YA MWANAFUNZI:

Mimi.....Nakubali

Kuingia kidato chakatika shule ya.

Wasichana Ndwika tarehe.....

Nitafika shuleni bila kuchelewa . Naahidi kwamba nitakuwa mwanafunzi bora mwenye bidii na utii muda wote nitakaokuwepo shuleni .

Anuani yangu ya kudumu

ni.....

.....
SAINI YA MWANAFUNZI.....

B. SEHEMU YA MZAZI

Mimi.....Ninakubali/Sikubali

Mtoto wangu..... ajiunge na shule ya sekondari ya Wasichana Ndwika Masasi kuanzia tarehe.....

Naahidi kumpatia vitu vyote anavyotakiwa kufika navyo shuleni kama ilivyotajwa katika barua pamoja na 5000/ za tahadhari.

Ameahidi mbele yangu kwamba atakua mtiifu na mwenye bidii kazini na darasani. Mtoto wangu akiwa shuleni alelewe katika dini ya

SAINI.....

Tafadhali fomu hii irudishwe shuleni kabla mtoto wako hajaondoka nyumbani au aje nayo siku ya kwanza anapokuja shuleni.

**PRESIDENTIAL OFFICE
REGIONAL ADMINISTRATION AND LOCAL GOVERNMENT**

Ndwika girls' Secondary School
P . O. BOX 427
Masasi.

Date.....

TO: Medical Officer,
Government Hospital,
.....
.....

REQUEST FOR MEDICAL EXAMINATION

Name of Student

Please examine the above named student to his / her fitness as indicated below , and please arrange for necessary treatments so that the certificate may be signed and brought to school by the student.

This certificate must be signed by a qualified Medical officer of a Government Hospital..

DATE..... SIGNATURE.....

MEDICAL CERTIFICATE

I have examined the above named student with regard to :-

Skin..... Abdomen.....

Eyes..... stool.....

Fare..... Urine.....

Teeth..... H/B (Haemoglobin).....

Chest.....

Any other disabilities.....

1. I consider that.....(Name of student) is in good health free from infection diseases , worms and fit to school.

2 .He/ she is fit to school after having treatment of.....

3 .She / He is not pregnant.....

4 . Other comments (If any).....

.....
.....

DATE.....

.....
MEDICAL OFFICER.

FOMU YA NDUGU WA WATAKAORUHUSIWA KUMTEMBELEA MWANAFUNZI

SN	JINA	UHUSIANO	PICHA
1			
2			
3			
4			

**OFISI YA RAISI TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA
HALMASHAURI YA WILAYA YA MASASI
SHULE YA SEKONDARI NDWIKA
ORODHA YA VITABU**

Na.	SOMO	JINA LA KITABU
1.	KISWAHILI	<ul style="list-style-type: none"> • Sarufimiundoya Kiswahili Sanifu – SAMIKISA • Sarufimaumboya Kiswahili Sanifu - SAMAKISA
2.	GEOGRAPHY	<ul style="list-style-type: none"> • Human and Economic Geography Advanced level. D.T. Msabila • Practical Geography Advanced level (Map reading, photography interpretation Field research, statistics & Introduction to Survey). • Physical Geography for Secondary Schools –D.T. Msabila.
3.	ENGLISH LANGUAGE	<ul style="list-style-type: none"> • Advanced English practical approach – Nicholas Asheli • English form five and six – Oxford. • English Language for Secondary Schools Literature and Stylistics Form five and six.
4.	BASIC APPLIED MATHEMATICS	<ul style="list-style-type: none"> • Basic Applied Mathematics F5 & F6(TIE B.I/2017)
5.	HISTORY	<ul style="list-style-type: none"> • HISTORY for secondary schools Form six(TIE) • HISTORY for secondary schools Form five(TIE)
6.	GENERAL STUDIES	<ul style="list-style-type: none"> • Richard R.F Mbalache (2011) General studies for Advanced level certificate, Form five 1st edition- b.3/2014
7	BIOLOGY	<ul style="list-style-type: none"> • BIOLOGY for Advanced level (1999) 4th Edition.- Glannand Suzan Toole. Nelson Thomes publisher. UK • BIOLOGICAL SCIENCE 3rd Edition Cambridge University press • Understanding Biology
8	CHEMISTRY	<ul style="list-style-type: none"> • CONCEPTUAL CHEMISTRY Volume I, Chand. S. (2014) New-Delhi .S. Chand and Company PVT Ltd. • Physical Chemistry – Advanced level.Mark Daniel &HermersDamian,S (2012)Dar –es-salaam ,Ape Network. • Organic chemistry 1(part A • In organic Chemistry by Gary, L

NB. Mwanafunzi aje na kitabu kimoja ama zaidi kwa kila somo kutokana naTahasusi yake.