

UTEKELEZAJI WA ELIMU YA WATU WAZIMA MASASI

TANGULIZI:

Halmashauri ya Wilaya ya Masasi imekuwa ikitekeleza shughuli za Elimu ya Watu Wazima kupitia vitengo mbalimbali ikiwemo kuwepo kwa madarasa ya kisomo, usimamizi wa ujenzi wa miundombinu ya shule, utunzaji wa mazingira, Elimu ya Afya na Elimu kwa njia ya redio. Taarifa imehusisha shughuli zilizotekelezwa kwa kipindi cha Januari hadi mwezi Machi 2018.

(a) Mpango wa Elimu ya Msingi kwa walioikosa (MEMKWA):

Halmashauri ya Wilaya ina vituo kumi vyenye jumla ya wanakisomo 219 Wakiwemo wavulana 161 na wasichana 58.

1: Jedwali la takwimu za wanakisomo:

KATA	SHULE	IDADI YA KR I			WANAKISOMO KR II		
		WV	WS	JML	WV	WS	JML
Namajani	Chiroro	11	3	14	9	4	13
Lukuledi	Mnazimmoja	4	6	10	-	-	-
Mpindimbi	Kanyimbi	20	10	30	-	-	-
Mkululu	Mpopo	4	2	6	-	-	-
Mchauru	Mwitika	11		11	17	1	18
Mchauru	Maparawe	11	8	18	-	-	-
Ndanda	Mpowora	21	3	24	-	-	-
Nangoo	Mwongozo	20	10	30			
Nanganga	Nanganga	10	-	-	-	-	-
Lupaso	Utimbe	6	11	20	10		10

(b) Takwimu za Wawezeshaji wa MEMKWA na ulipwaji wa posho Miezi 12

S/NA	JINA LA MWEZESHAJI	KITUO ALICHOPO	KIASI ALICHOLIPWA	NAMBA YA SIMU
1.	Chikonda Issa Noel	Chiroro	600000/=	0684372525
2.	Ramadhani Abdallah	Mnazimmoja	600000/=	0719150460
3.	Laurence Stanley	Kanyimbi	600000/=	0682545174
4.	Swalehe Hasani	Mkululu(Mpopo)	600000/=	0653273745
5.	Anna Rushita	Mnzimoja	600000/=	0653273745
6.	Samweli I. Mwiga	Mpowora	600000/=	0719598120
7.	Bashiru Siri	Mwitika	600000/=	0653535654
8.	Zainabu H. Mkuti	Mwongozo	600000/=	0684962081
9.	Mbaraka A Mkata	Nanganga	600000/=	0692814413
10.	Msafiri Waziri	Utimbe	600000/=	0687935202
JUMLA YA FEDHA			600000/=	

S/N	KITUO	KATA	WALIOSAJILIWAB DARASA LA NNE			WALIOSAJILIWA DARASA LA VII		
			Wav	Was	Jml	Wav	was	jml
1.	Mnazimmoja	Lukuledi	55	36	91	23	26	49
2.	Kanyimbi	Mpindimbi	4	2	6	3	3	6
3	Mpowora	Ndanda	8	7	15	4	3	7
4	Mwongozo	Nangoo	2	1	3	-	-	-
5	Nanganga	Nanganga	6	1	7	-	-	-
6	Mwitika	Mchauru	-	4	4	-	-	--
7	Mpopo	Mkululu	4	2	6	-	-	-
jumla			73	53	126	30	32	62

(b) Mpango wa Uwiano Kati ya E.W.W. na Jamii:

Hali ya Wilaya inaonyesha kuwepo kwa uhitaji mkubwa wa uanzishaji wa vituo vya k.k.k. kwa watu wazima. Kutokana na kuwapo kwa idadi kubwa ya wasiojua kusoma ambapo jitihada zahitajika ili kuhamasisha kuanzisha madasa ilikupunguza muachano mkubwa kwa wasomi na wasiosoma, matajiri na maskini. Lengo kuu ni kujikita katika nyanja za kutoa elimu ya shughuli za ugani, ufundi stadi, ujasiriamali, mafunzo ya stadi za maisha na elimu nje ya mfumo rasmi.

(i) Kuhusu kufungua madara ya K.K.K

Takwimu zinaonyesha kuwepo na idadi ya wakazi 277,130 miongoni mwao wapo watu wazima wanaume 22,485 na wanawake 27,972 jumla ni watu 50.457, sawa na asilimia 18 ambao hawajui kusoma, kuandika na kuhesabu wenye umri wa miaka 18 na kuendelea.

Kitengo cha elimu ya Watu Wazima kupitia Redio Fadhila, mikutano na walimu pamoja na jamii tumehamasisha kufungua madarasa ya KKK kwa watu wazima ambapo tunatarajia kuanzia Mei baadhi ya maeneo wataanza kusoma.

Takwimu za kundi lengwa wasiojua kusoma, kuandika na kuhesabu:

Idadi ya Wakazi	Wasiojua Kusoma			Ailimia	
	Ke	Ke	Jml	Me	Ke
277,130	22485	27972	50457	44.6	55.4

N.B Upo uhitaji mkubwa wa kuwepo kwa kamati mbalimbali za ngazi zote ambazo zingeundwa ili kusimamia kwa karibu zoezi hilo.

(ii) Elimu ya Kilimo:

Elimu hii imegawanyika katika sehemu kuu 2. Elimu kwa jamii shughuli za ughani na elimu ya kujitegemea shuleni wanafunzi wameshiriki katika kilimo cha korosho, jumla ya tani 53.3 ambapo kiasi cha shilingi 102,847,347/= zimepatikana Miradi mingine ni mazao ya

chakula,kama vile kunde, choroko, mbaazi yameingiza kipato cha shilingi 12,305,020/= nakufanya jumla ya mapato ya shilingi 115,152,367 fedha hizo zimesaidia lishe kwa shule husika shueni na kuboresha miundo mbinu.

Kuhusu upandaji wa miti jumla ya miti 4527 ikiwemo mikorosho miti matunda na miti ya kivuli imepandwa ili kutunza mazingira. Kumekuwa na ushirikiano mkubwa wa idara ya elimu na maafisa ughani katika kutoa ushauri wa nama ya kifanikisha shughuli upandaji miti na kilimo.

(iii)Elimu ya Afya, Chakula na Lishe:

Elimu hii imekuwa ikitolewa kwa kuhamasisha jamii kuhusu umuhimu wa kutoa lishe kwa wanafunzi kupitia UWAWA na kamati za shule ambapo shule 72 kati 125 zinatoa lishe kwa wanafunzi.

(iv)Elimu ya Chanjo na umezaji dawa:

Kwa kushirikiana na Idara ya Afya tulitaraji kutoa dawa kwa magonjwa yasiyopewa kipaumbele kwa shule zote lakini zoezi hilo linatarajiwa kufanyika robo ijayo.

(v)Elimu ya haki za Binadamu:

Elimu hii imetolewa kupitia redio Fadila ambapo haki za watoto zimefafanuliwa. Jamii imehamasishwa kutoa haki sawa ya Elimu kwa jinsia zote hasa haki za watoto kupata elimu kulindwa kusikilizwa kutobaguliwa na jamii Ilihamasikana kutoa maoni na ushauri ili kumlinda mtoto apate haki za msingi na kutokatisha watoto kwa ujauzito na pia na kupinga ajira kwa watoto. Pamoja na hayo elimu ya maadili mema imetolewa.

(vi)Kampani ya Kitaifa ya Usafi wa Mazingira:

Tumeweza kuhamasisha jamii kushiriki katika ujenzi wa vyoo bora kwa jamii na shule na pia kutoa elimu ya utakasaji mikono ili kujikinga na magonjwa ya milipuko hiyo shule zote zimeagizwa kuwa na vibuyu chirizi ili wajenge tabia ya kunawa mikono na elimu ya hedhi salama kupitia vikao vya walimu wakuu na waratibu elimu kata.

(vii) Elimu ya ufundi Stadi:

Idara ina kituo kimoja cha ufundi stadi ambacho kwa sasa hakijasajili wanafunzi vipo baadhiya vifaa kama vile charahani, randa na vyombo vya kupikia na jengo la karakana. Tunatoa ushauri muda wa ubainishaji wa watoto (selection) walimu wenye sifa wapelekwe kwenye kituo ili kiweze kufufuliwa.

Jamii ina uhitaji mkubwa sana wa Elimu ya ufundi kwani wengi huitafuta kwa kutumia mafundi mchundo, kujifunza ufundi magari, uashi, ushonaji na ujasiriamali ambapo hakuna muundo wenye uwiano sawa kwa mtaala na udhibiti wa gharama kwa wanaosomea ujuzihusika,hivyo basi kunahitajika kuwe na mtaala ulio boreswa ili kuwezesha wanaosomea ufundi wakidhi vigezo katika soko la ajira.

C ELIMU NJE YA MFUMO RAMI (EMRA)-SEKONDARI

Hadi kufikia sasa wana kisomo walioandikishwa kwa hatua na aina ya programu ni kama ifiatavyo.

JEDWALI LA WANAKISOMO WALIOJIUNGA NA EMRA -SEKONDARI

HATUA YA I Kdt I na II			HATUA II Kdt III IV			HATUA YA III Kdt V na VII			JML KUU		
ME	KE	JML	ME	KE	JML	ME	KE	JUL	ME	KE	JUL
13	18	31	11	10	21	31	6	37	55	34	89

N.B,Tuna vituo viwili vyenye wanafunzi walioikosa Elimu ya sekondari kama takwimu zinavyoonyesha.vilivyopo ata ya ndanda abapo wafunzi walioikosa elimu ya sekondari hujiunga Vituo hivi vimeshauriwa kufuata mtaala wa taasisi ya Elimu ya Watu Wazima na pia wanafunzi hao hufanya mtihani wao kwa kujisajili kwenye shule ya sekondari iliyopo karibu Ndanda sekondari na Makong’onda ndiko ambako wanao jiendelea elimu ya sekondari hujisajili.

(VIII)Hamasa kwa walimu kujiendelea:

Tumekuwa tukitoa hamasa kwa kutoa matangazo kwa kujiendeleza kupitia taasisi ya elimu ya watu wazima kwa kupitia klasta ya Masasi Mji ambapo walimu wengi huenda kukutana na wawezeshaji kipindi cha likizo na kufanya mtihani.

Changamoto

1. Uhaba wa walimu umewafanya walemewe na kazikwenye madarasa ya mfumo rasmi na kushindwa kusimamia Elimu ya watu wazima
2. Uhaba wa vyumba vya madarasa umechangia wanafunzi wa MEKWA kutohudhuria kwa kukosa mazingira rafiki.
3. Kutotenga muda kutekeleza elimu ya watu wazima kwa ufanisi kwenye vituo vyao.
4. Mafunzo kutotolewa kwa wadau (watendaji) kwa kuwajengea uwezo wa utekelezaji wa elimu ya watu wazima
5. Kukosa fedha za kufuatilia na ulipaji wa (Honoraria).
4. Kutokuwepo kwa kamati hai za kusimamia elimu ngazi ya wilaya, kata na hata kijiji.
5. Maafisa ngazi ya wilaya, kata na shule kutopatiwa mafunzo juu ya namna ya kusimamia kwa ufanisi suala zima la elimu ya watu wazima.
6. Agenda ya Elimu ya Watu Wazima kutojadiliwa na kufanywa agenda ya kudumu ili ku weza kufikia malengo ya utekelezaji wa Elimu ya Watu Wazima ngazi zote.
7. Kutokuwepo kwa vitabu vya wanafunzi wa MEMKWA.

Mafanikio :Tumeweza kukusanya takwimu za watu wazima wasiojua KKK .

- Tumehamasisha elimu ya watu wazima kupitia vipindi vya redio.
- Walimu wa MEMKWA wa vituo 10 wamepatiwa mafunzo ya namna ya kufundisha.
- Walimu wa MEMKWA kupatiwa posho ya miezi 12.sawa na shilingi.

