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TAARIFA YA UTEKELEZAJI WA ZOEZI LA UPIGAJI CHAPA KWENYE  MIFUGO 

 

1.0 Utangulizi 

Utambuzi na Ufuatiliaji Mifugo ni mfumo unaowezesha kuwa na alama na kumbukumbu 

ya mifugo kupitia usajili wa mifugo yenyewe, wamiliki wake, mahali ilipo na matukio 

muhimu kwenye uhai wa mifugo hiyo. 

Utambuzi huu unaweza kuwa wa mnyama mmoja mmoja au wa kundi kwa maana ya 

alama moja kwa kundi la wanyama, mfano hapa Tanzania Utambuzi wa wanyama kwa 

kundi unafanyika kwa kila kijiji kuwa na alama moja ya chapa ya utambulisho wa 

kitaifa, na kwa Halmashauri ya wilaya ya Masasi utekelezaji wa zoezi hili limefanyika 

kwa kuweka alama moja ya chapa kwa kila kijiji. (Angalia Kiambata A).  

 

2.0 Mafanikio ya utekelezaji wa zoezi 

Mfumo wa Utambuzi, Usajili na ufuatiliaji una lenga kudhibiti magonjwa ya mifugo, 

kudhibiti wizi wa mifugo, kuboresha kosaafu na mazao ya mifugo na nyama pia 

kuboresha soko la mifugo  ndani na nje ya nchi   sambamba na kusimamia  usafirishaji 

wa mifugo na kusaidia  kuweka majosho na malambo kwa ajili ya kuihudumia mifugo, 

pia Serikali kujua  idadi ya mifugo iliyopo kwa lengo la kuirasimisha. 

Halmashauri ilikuwa na lengo la kupiga Chapa Ng'ombe 6265 katika kata zake zote 

kulingana na zoezi la utambuzi lililo fanyika mwezi wa pili mwaka 2017, jumla ya 

Ng’ombe 9,274 wamepigwa chapa ambapo ni sawa na asilimia 148 ya utekelezaji.  Zoezi 

la uwekaji chapa ni zoezi endelevu kwa kuwa Ng’ombe wote walio pigwa chapa ni 

Ng’ombe wenye umri zaidi ya miezi sita na kuendelea, hivyo litakuwa linajirudia mara 

kwa mara ili kuendelea kutekeleza matakwa ya Sheria ya Utambuzi, Usajili na Ufuatiliaji 

wa Mifugo. Na 12 ya mwaka 2010. 

 

3.0 Changamoto 

Kumekuwepo na changamoto mbalimbali katika utekelezaji wa zoezi la chapa na 

kufanya utekelezaji kukwama kwa baadhi ya maeneo vijijini, ambapo miongoni mwa 

changamoto hizo ni pamoja na upatikanaji wa rasilimali fedha kwa wakati, utekelezaji 

katika ngazi ya kijiji ambapo ilitarajiwa kuwa kazi hii ingefanywa na mtaalamu wa ugani 

wa kijiji au kata kama suala la utekelezaji wa kawaida (routine) wakati wa utoaji 

huduma za ugani, kuwepo kwa mvua wakati wa utekelezaji wa zoezi hivyo kukwamisha 

utekelezaji, Wafugaji kutokuwa na maandalizi ya vibanio (Animal crush) na wengi wao 

kuwa kwenye shughuli za shamba wakati wa utekelezaji wa zoezi.  
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4.0 Utatuzi wa Changamoto 

Changamoto zilizojitokeza zimetatuliwa kama ifuatavyo; Upatikanaji wa haraka wa 

rasilimali fedha kwa ajili ya ununuzi wa vifaa (Animal branding) ambapo zoezi la 

ununuzi wa vifaa lilifanyika, kuwashirikisha wataalam waliopo ngazi za kata 10 kufanya 

zoezi katika kata zote na vijiji vyote, kuwahamasisha wafugaji ili waweze kuona 

umuhimu wa zoezi na kuandaa vibanio kwa ajili ya kurahisisha upigaji chapa. 

 

 


