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TAARIFA YA IDARA YA KILIMO KATA YA NAMATUTWE 

1. UTANGULIZI 

Kata ya Namatutwe ipo katika Halmashauri ya Wilaya ya Masasi,umbali wa kilomita 78 kutoka 

ofisi za Halmashauri ya Wilaya ya Masasi. 

Kata ya Namatutwe ina jumla ya kaya 2,725 na jumla ya watu ni 20,576 ambapo kaya 2,665 

zinajishughulisha na kilimo. Eneo la kata ya Namatutwe lina ukubwa wa hekta 42,343.74, eneo 

linalofaa kwa kilimo ni hekta 31,757.8 na eneo linalotumika kwa sasa ni hekta 26,994.13 ambalo 

ni sawa na asilimia 85. 

2. UZALISHAJI WA KOROSHO NA UFUTA 

Mheshimiwa mkuu wa Mkoa,wakulima wa kata ya Namatutwe wanajishugulisha na kilimo cha 

mazao ya biashara na chakula ambapo mazao makuu ya chakula ni muhogo na mahindi,wakati 

mazao makuu ya biashara ni ufuta, korosho,mbaazi na choroko. Lakini pia tumekuwa 

tukiendelea kuwashauri wakulima kuongeza wigo wa kulima  mazao mengine ya bishara  kama 

vile alizeti. 

Kata ya Namatutwe ina jumla ya mikorosho ipatayo 378,598 ambayo ilitakiwa iwe inatoa Tani 

2,668 kwa mwaka kwa wastani wa uzalishaji wa kilo 8 kwa mti kwa ngazi ya mkulima. 

Uzalishaji wa korosho  na ufuta kwa miaka mitatu mfululizo ni kama ifuatavyo: 

Mwaka  Korosho (Tani) Ufuta (Tani) 

2017/2018 750 678 

2018/2019 655 668 

2019/2020 505 721 

2020/2021 819  

 

Mheshimiwa Mkuu wa Mkoa kwa mwaka 2018/2019 tuliongoza kimkoa kwa kuwa nafasi ya 

kwanza kwa kuzalisha  ufuta,na kwa msimu uliopita wa 2019/2020 tumekuwa wa kwanza 

kiwilaya,hivyo tumeweza kuchangia katika mapato ya halmashauri kutokana na mazao hayo. 
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3. KAMPENI ONDOA MAPORI ONGEZA UZALISHAJ 

Katika kuhakikisha kampeni hii inatekelezwa na kuleta mafanikio tayari tuna hekta 196 ambazo 

zitaboreshwa kwa kukata mikorosho iliyozeeka, yenye uzalishaji mdogo,iliyokaribiana sana na 

kupanda mikorosho sehemu za wazi. Pia baadhi ya wakulima wanaandaa mashamba mapya ili 

kupanda mikorosho jumla ya hekta 71.4 zimeandaliwa. Hapa tulipo kwenye shamba la mkulima 

Bakari Mahamudu Ligaja ni miongoni mwa wakulima wanaotekeleza  kampeni hii. 

Aidha tumepokea mbegu ya korosho kilo 83 kutoka Halmashauri na kuzigawa kwa wakulima. 

Mheshimiwa mkuu wa mkoa pia katika kutekeleza kampeni tumehamasisha na kuunda kikundi 

cha vijana cha kuzalisha miche kiitwacho TUJIFUNZE na tayari wamezalisha miche 809 

ambayo inauzwa kwa wakulima. 

4. CHANGAMOTO 

i. Wakulima kutoweka akiba ya fedha kwa ajili ya shughuli za kilimo 

Wakulima walio wengi wakishapata fedha wanazitumia zote bila kuweka akiba kwa ajili ya 

shughuli za kilimo ikiwemo kununua pembejeo. 

MWISHO                                                                                                                                                       

Mwisho kabisa nitoe shukrani zangu za dhati kwako Mheshimiwa Mkuu wa Mkoa kwa     

kututembelea ili kuona shughuli zinazofanyika katika maeneo yetu. Hii imewapa faraja kubwa 

sana wakulima na pia itaamsha ari kwa wakulima ya kufanya kazi kwa bidii kwa kuwa 

imeonesha wazi namna gani serikali inathamini shughuli zinazofanywa na wakulima. 

Naomba kuwasilisha. 

 

Siraji M. Suleimani 

AFISA KILIMO KATA-NAMATUTWE 

 

 

 


