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UTEKELEZAJI  WA ELIMU YA WATU WAZIMA MASASI 

 

TANGULIZI: 

Halmashauri ya Wilaya ya Masasi imekuwa ikitekeleza shughuli za Elimu ya Watu Wazima 

kupitia vitengo mbalimbali ikiwemo kuwepo kwa madarasa ya kisomo, usimamizi wa ujenzi 

wa miundombinu ya shule, utunzaji wa mazingira, Elimu ya Afya na Elimu kwa njia ya 

redio.Taarifa imehusisha shuguli zilizotekelezwa kwa  kipindi cha Januari hadi mwezi Machi 

2018. 

(a) Mpango wa Elimu ya Msingi kwa walioikosa (MEMKWA): 

 Halmashauri ya Wilaya ina vituo kumi vyenye jumla ya wanakisomo 219 Wakiwemo 

wavulana 161 na wasichana 58. 

1: Jedwali la takwimu za wanakisomo: 

KATA SHULE IDADI YA  

  KR I 

WANAKISOMO  

KR II 

WV WS JML WV WS JML 

Namajani Chiroro 11 3 14 9 4 13 

Lukuledi  Mnazimmoja 4 6 10 - - - 

Mpindimbi  Kanyimbi 20 10 30 - - - 

Mkululu Mpopo 4 2 6 - - - 

Mchauru Mwitika 11  11 17 1 18 

Mchauru  Maparawe 11 8 18 - - - 

Ndanda Mpowora 21 3 24 - - - 

Nangoo  Mwongozo 20 10 30    

Nanganga Nanganga 10 - - - - - 

Lupaso  Utimbe 6 11 20 10  10 

        

  

 

(b) Takwimu za Wawezeshaji wa MEMKWA na ulipwaji wa posho Miezi 12 

S/NA JINA  LA  

MWEZESHAJI  

KITUO 

ALICHOPO 

 KIASI 

ALICHOLIP

WA 

NAMBA YA 

SIMU 

1. Chikonda Issa Noel  Chiroro 600000/= 0684372525 

2. Ramadhani Abdallah  Mnazimmoja 600000/= 0719150460 

3. Laurence Stanley Kanyimbi 600000/= 0682545174 

4. Swalehe Hasani Mkululu(Mpopo) 600000/= 0653273745 

5. Anna Rushita  Mnzimoja 600000/= 0653273745 

6. Samweli I. Mwiga  Mpowora 600000/= 0719598120 

7. Bashiru Siri  Mwitika 600000/= 0653535654 

8. Zainabu H. Mkuti Mwongozo 600000/= 0684962081 

9. Mbaraka A Mkata Nanganga 600000/= 0692814413 

10. Msafiri Waziri  Utimbe 600000/= 0687935202 

JUMLA YA FEDHA 6000000/=  
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S/N 

KITUO KATA WALIOSAJILIWAB 

DARASA LA NNE 

 

WALIOSAJILIWA 

DARASA LA VII 

 

Wav Was Jml Wav was jml 

1. Mnazimmoja Lukuledi 55 36 91 23 26 49 

2. Kanyimbi Mpindimbi 4 2 6 3 3 6 

3 Mpowora Ndanda 8 7 15 4 3 7 

4 Mwongozo Nangoo 2 1 3 - - - 

5 Nanganga Nanganga 6 1 7 - - - 

6 Mwitika Mchauru - 4 4 - - -- 

7 Mpopo Mkululu 4 2 6 - - - 

jumla 73 53 126 30 32 62 

 

(b) Mpango wa Uwiano Kati ya E.W.W. na Jamii: 

Hali ya Wilaya inaonyesha kuwepo kwa uhitaji mkubwa wa uanzishaji wa vituo vya k.k.k. 

kwa watu wazima. Kutokana  na kuwapo kwa idadi kubwa ya wasiojua kusoma ambapo 

jitihada zahitajika ili kuhamasisha  kuanzisha madasa ilikupunguza  muachano mkubwa kwa 

wasomi na wasiosoma, matajiri na maskini.  Lengo kuu ni kujikita katika nyanja za kutoa 

elimu ya shughuli za ugani, ufundi stadi,  ujasiriamali, mafunzo ya stadi za maisha na elimu 

nje ya mfumo rasmi. 

 

(i)Kuhusu kufungua madara ya K.K.K 

Takwimu zinaonyesha kuwepo na idadi ya wakazi 277,130 miongoni mwao  wapo watu 

wazima wanaume 22,485 na wanawake 27,972 jumla ni watu 50.457, sawa na asilimia 18 

ambao hawajui kusoma, kuandika na kuhesabu wenye umri wa miaka 18 na kuendelea. 

Kitengo cha elumu  ya Watu Wazima kupitia Redio Fadhila, mikutano na walimu  pamoja na 

jamii tumehamasisha  kufungua madarasa ya KKK kwa watu wazima ambapo tunatarajia 

kuanzia Mei baadhi ya maeneo wataanza kusoma. 

 

 Takwimu za kundi lengwa wasiojua kusoma, kuandika na kuhesabu: 

Idadi ya Wakazi Wasiojua Kusoma Ailimia 

277,130 Ke Ke Jml M e Ke 

22485 27972 50457 44.6 55.4 

 

N.B Upo uhitaji mkubwa wa kuwepo kwa kamati mbalimbali za ngazi zote ambazo 

 zingeundwa ili kusimamia kwa karibu zoezi hilo. 

 

(ii) Elimu ya Kilimo: 

Elimu hii imegawanyika katika sehemu kuu 2.  Elimu kwa jamii shughuli za ughani  na elimu 

ya kujitegemea  shuleni wanafunzi wameshiriki katika kilimo cha korosho,  jumla ya  tani 

53.3 ambapo kiasi cha shilingi 102,847,347/= zimepatikana  Miradi mingine ni mazao ya 
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chakula,kama vile  kunde, choroko, mbaazi  yameingiza kipato cha shilingi 12,305,020/= 

nakufanya jumla ya mapato ya shilingi 115,152,367 fedha hizo zimesaidia lishe kwa shule 

husika shueni na kuboresha miundo mbinu.  

 

Kuhusu upandaji wa miti jumla ya miti 4527 ikiwemo mikorosho miti  matunda na miti ya 

kivuli imepandwa ili kutunza mazingira. Kumekuwa na ushirikiano mkubwa wa idara ya 

elimu na maafisa ughani katika kutoa ushauri wa nama ya kifanikisha shughuli upandaji miti 

na kilimo. 

 

(iii)Elimu ya Afya, Chakula na Lishe: 

Elimu hii imekuwa ikitolewa kwa kuhamasisha jamii kuhusu umuhimu wa kutoa  lishe 

kwa wanafunzi kupitia UWAWA na kamati za shule ambapo shule 72  kati 125 zinatoa 

lishe kwa wanafunzi. 

 

 

 

(iv)Elimu ya Chanjo na umezaji dawa: 

Kwa kushirikiana na Idara ya Afya tulitaraji kutoa dawa kwa magonjwa yasiyopewa 

kipaumbelekwa shule zote lakini zoezi hilo linatarajiwa kufanyika robo ijayo. 

(v)Elimu ya haki za Binadamu: 

Elimu hii imetolewa kupitia redio Fadila ambapo haki za watoto zimefafanuliwa.  Jamii 

imehamasishwa kutoa haki sawa ya Elimu kwa jinsia zote hasa haki za watoto kupata elimu 

kulindwa kusikilizwa kutobagulliwa na jamii llihamasikana kutoa maoni na ushauri ili 

kumlinda mtoto apate haki za msingi  na kutokatisha watoto kwa ujauzito na pia na kupinga 

ajira kwa watoto.  Pamoja na hayo elimu ya maadili mema imetolewa. 

 

(vi)Kampeni ya Kitaifa ya Usafi wa Mazingira: 

Tumeweza kuhamasisha jamii kushiriki katika  ya ujenzi wa vyoo bora kwa jamii na shule na 

pia kutoa elimu ya utakasaji mikono ili kujikinga na magonjwa ya milipuko hiyo shule zote 

zimeagizwa kuwa na vibuyu chirizi ili wajenge tabia ya kunawa mikono na elimu ya hedhi 

salama kupitia vikao vya walimu wakuu na waratibu elimu kata. 

 

(vii) Elimu ya ujfundi Stadi: 

Idara ina kituo kimoja cha ufundi stadi ambacho kwa sasa hakijasajili wanafunzi vipo 

baadhiya vifaa kama vile charahani, randa na vyombo vya kupikia na jengo la 

karakana.  Tunatoa ushauri muda wa ubainishaji wa watoto (selection) walimu wenye 

sifa wapelekwe kwenye kituo ili kiweze kufufuliwa. 

Jamii ina uhitaji mkubwa sana wa Elimu ya ufundi kwani wengi huitafuta kwa 

kutumia mafundi mchundo, kujifunza ufundi magari, uashi, ushonaji na ujasiriamali 

ambapo hakuna muundo wenye uwiano sawa kwa mtaala na udhibiti wa gharama kwa 

wanaosomea ujuzihusika,hivyo basi kunahitajika  kuwe na mtaala ulio boreswa ili 

kuwezesha wanaosomea ufundi wakidhi vigezo katika soko la ajra. 

 

C ELIMU NJE YA MFUMO RAMI (EMRA)-SEKONDARI 
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Hadi kufikia sasa wana kisomo  walioandikishwa kwa hatua na aina ya programu ni kama 

ifiatavyo. 

JEDWALI LA WANAKISOMO WALIOJIUNGA NA  EMRA -SEKONDARI 

HATUA YA  I 

Kdt I na II 

HATUA II  

Kdt III IV 

HATUA YA III 

Kdt V na VII 

JML KUU 

ME KE JML ME KE JML ME KE JUL ME KE JUL 

13 18 31 11 10 21 31 6 37 55 34 89 

 

N.B,Tuna vituo viwili vyenye wanafunzi walioikosa Elimu ya sekondari kama takwimu 

zinavyoonyesha.vilivyopo ata ya ndanda abapo wafunzi walioikosa elimu ya sekondari 

hujiunga Vituo hivi vimeshauriwa kufuata mtaala wa taasisi ya Elimu ya Watu Wazima na pia 

wanafunzi hao hufanya mtihani wao kwa kujisajili kwenye shule ya sekondari iliyopo karibu 

Ndanda sekondari na Makong’onda ndiko ambako wanao jiendelea elimu ya sekondari 

hujisajili. 

 

(VIII)Hamasa kwa walimu kujiendelea: 

Tumekuwa tukitoa hamasa kwa kutoa matangazo kwa kujiendeleza kupitia taasisi ya elimu ya 

watu wazima kwa kupitia klasta ya Masasi Mji ambapo walimu wengi huenda kukutana na 

wawezeshaji kipindi cha likizo na kufanya mtihani. 

Changamoto 

1. Uhaba wa walimu umewafanya walemewe na kazikwenye madarasa ya mfumo 

rasmi na kushindwa kusimamia Elimu ya watu wazima 

2. Uhaba wa vyumba vya madarasa umechangia wanafunzi wa MEKWA 

kutohudhuria kwa kukosa mazingira rafiki. 

3. Kutotenga muda kutekeleza elimu ya watu wazima kwa ufanisi kwenye  vituo 

vyao. 

4. Mafunzo kutotolewa kwa wadau (watendaji) kwa kuwajengea uwezo wa 

 utekelezaji wa elimu ya watu wazima 

5.  Kukosa fedha za kufuatilia na ulipaji wa  (Honoraria). 

4. Kutokuwepo kwa kamati hai za kusimamia elimu ngazi ya wilaya, kata  na 

hata kijiji. 

5.      Maafisa ngazi ya wilaya, kata na shule kutopatiwa mafunzo juu ya namna  ya 

kusimamia kwa ufanisi suala zima la elimu ya watu wazima. 

6         Agenda ya Elimu ya Watu Wazima kutojadiliwa na kufanywa agenda ya      

kudumu ili ku weza kufikia malengo ya utekelezaji wa Elimu ya Watu Wazima 

ngazi zote. 

7   Kutokuwepo kwa vitabu vya wanafunzi wa MEMKWA. 

 

Mafanikio :Tumeweza kukusanya takwimu za watu wazima wasiojua KKK . 

 Tumehamasisha elimu ya watua wazima kupitia vipindi vya redio. 

 Walimu wa MEMKWA wa vituo 10 wamepatiwa mafunzo ya namna ya kufundisha. 

 Walimu wa MEMKWA kupatiwa posho ya miezi 12.sawa na shilingi. 
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