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TAARIFA YA IDARA YA ELIMU YA SEKONDARI KWA AJILI YA TOVUTI YA HALMASHAURI 

1. UTANGULIZI 

Idara ya Elimu ya Sekondari ni moja ya idara za Halmashauri ya Wilaya 

ya Masasi. Idara hii ilianzishwa mwaka 2009 baada ya  Serikali kugatua 

usimamizi na uendeshaji wa shule za sekondari kutoka kwenye Wizara ya 

Elimu na Mafunzo ya Ufundi kwenda  na kusimamiwa na Mamlaka ya 

Serikali za Mitaa (Halmashauri za Wilaya/Miji/Manispaa/Majiji).  

Halmashauri ya Wilaya ya Masasi ina Jumla ya shule za sekondari 27, kati 

ya hizo shule 26 ni za Serikali na shule 1 ni ya mtu  binafsi. Kati  ya  

shule za Serikali 26, shule 23 ni shule za kutwa na shule 3 ni shule za 

bweni ikiwa mojawapo ni shule ya kidato cha tano na sita. Jumla ya 

wanafunzi wa shule za  sekondari za Serikali ni 7293 wakiwemo 

wavulana 3965 na wasichana 3,328 na shule ya binafsi ina jumla ya 

wanafunzi wavulana 501. Halmashauri ina jumla ya wanafunzi kwa shule 

zote za Serikali na binafsi 7794 wakiwemo wavulana 4466 na wasichana 

3328. 

2. DIRA NA MWELEKEO 

2.1  DIRA, DHIMA NA MALENGO YA SERA YA ELIMU NA MAFUNZO YA 

2014 

Msingi wa elimu na mafunzo utajikita katika kumjengea Mtanzania misingi 

bora ya malezi, maadili, ujuzi,umahiri na kumwezesha kujitegemea. Elimu 

ya kujitegemea itaendelea kuongoza utoaji wa elimu na mafunzo kwa 
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kuzingatia mabadiliko yanayotokea katika jamii, kisiasa, kiuchumi, 

kisayansi na kiteknolojia. 

2.1.1 DIRA 

Kuwa na Mtanzania aliyeelimika na mwenye maarifa, stadi, umahiri, 

uwezo na mitazamo chanya ili kuweza kuchangia katika kuleta maendeleo 

ya Taifa. 

2.1.2 DHIMA 

Kuinua ubora wa elimu na mafunzo na kuweka mifumo na taratibu 

zitakazowezesha kupata idadi kubwa ya Watanzania walioelimika na 

wanaopenda kujielimisha zaidi ili waweze kuchangia katika kufikia 

malengo ya maendeleo ya Taifa letu. 

2.2 LENGO LA JUMLA LA SERA YA ELIMU NA MAFUNZO 

Kuwa na Watanzania walioelimika na wenye maarifa na ujuzi kuweza 

kuchangia kwa haraka katika maendeleo ya Taifa na kuhimili ushindani. 

 

3. ELIMU YA SEKONDARI 

3.1 MATAMKO YA SERA KUHUSU ELIMU YA SEKONDARI 

3.1.1 SERA YA ELIMU NA MAFUNZO YA MWAKA 1995  

Sera ya Elimu na Mafunzo ya mwaka 1995 ilifafanua kuwe Elimu ya 

Sekondari ina maana ya  Programu (Mpango)  kamili wa elimu 
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inayotolewa kulingana na Mitaala ya Serikali na kupatikana kwa 

wanafunzi ambao watakuwa wamemaliza elimu ya msingi. 

Nchini Tanzania elimu rasmi ya shule za Sekondari ina ngazi mbili. Ngazi 

ya kwanza ni elimu ya sekondari ya Ngazi ya Kawaida  ya miaka  minne, 

ambapo ngazi ya pili ni Programu ya Miaka miwili ya elimu ya Sekondari 

ya ngazi ya Juu. Ngazi ya kawaida huanzia kidato cha I na kuishia kidato 

cha 4, wakati Ngazi ya Juu ina kidato cha 5 mpaka cha 6 

 

3.1.2  SERA YA ELIMU NA MAFUNZO YA MWAKA 2014 

Sera ya Elimu na Mafunzo ya mwaka 2014 imerekebisha muda wa 

elimu na mafunzo katika ngazi mbalimbali ili kuleta tija, ufanisi na 

matumizi bora ya rasilimali  

  TAMKO 

3.1.2.1 Serikali itaweka utaratibu wa elimu ya awali kuwa ya lazima na 

kutolewa kwa watoto wenye umri kati ya miaka mitatu hadi mitano 

kwa kipindi kisichopungua mwaka mmoja. 

3.1.2.2 Serikali itaweka utaratibu wa elimumsingi kuwa ya lazima kuanzia 

darasa la kwanza hadi kidato ha nne; na kutolewa kwa miaka kumi 

na umri wa kwanza darasa la kwanza kuwa kati ya miaka minne 

hadi sita kulingana na maendeleo na uwezo wa mtoto kumudu 

masomo katika ngazi husika. 
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3.1.2.3 Serikali itaweka utaratibu wa kuhakikisha muda wa kukamilisha 

elimu na mafunzo katika ngazi mbalimbali za elimu baada ya 

elimumsingi unalenga mwanafunzi kupata ujuzi stahiki kulingana na 

Mfumo wa Tuzo wa Taifa. 

3.1.2.4 Serikali itahakikisha kuwa elimumsingi katika mfumo wa umma 

inatolewa bila ada.  

 

 

 

4. LENGO LA IDARA 

Kutoa nafasi ya upataji maarifa, ujuzi na kuelewa ili wanafunzi wajiunge 

na taasisi za ufundi na mafunzo ya kitaalamu ya elimu ya juu. 

5.  VITENGO VILIVYOPO KATIKA IDARA 

Idara ya elimu ya sekondari ina jumla ya vitengo viwili (3) ambavyo 

hufanya shughuli zake kwa ushirikiano na kumsaidia mkuu wa idara 

ambaye ni msimamizi mkuu wa shughuli za idara katika kuleta matokeo 

tarajiwa.  Vitengo vya idara ni pamoja na kitengo cha Taaluma 

kinachosimamiwa na Afisa Elimu Taaluma Wilaya,  kitengo cha Vifaa na 

Takwimu kinachosimamiwa na Afisa Elimu Vifaa na Takwimu Wilaya na 

kitengo cha ufundi kinachosimamiwa  na Afisa Ufundi wa Wilaya na   

vyote vikiwa chini ya mkuu wa idara ambaye ni Afisa Elimu Sekondari wa 

Wilaya.  
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5.1 MAJUKUMU YA VITENGO 

5.1.1 MAJUKUMU YA AFISA ELIMU TAALUMA (W) 

 Kusimamia masuala yahusuyo maendeleo ya taaluma na michezo 

katika shule za sekondari wilayani. 

 

5.1.2 MAJUKUMU YA AFISA ELIMU VIFAA NA TAKWIMU (W) 

 Kukusanya kuchambua na kuunganisha  takwimu mbalimbali 

zinazohusu elimu ya sekondari. 

5.1.3 MAJUKUMU YA AFISA ELIMU UFUNDI 

 Kusimamia upanuzi wa elimu ya sekondari kusimamia ujenzi wa  

majengo mapya katika shule za zamani au katika kuanzisha Shule 

mpya. 

6. MUUNDO WA IDARA 

 Idara imeundwa na ngazi tano. Ngazi ya Wilaya kuna mkuu wa idara 

ambaye ni Afisa Elimu       Sekondari Wilaya. Idarani kuna maafisa wa 

vitengo vitatu ambavyo ni:-  Afisa Elimu  Taaluma (W), Afisa Elimu Vifaa 

na Takwimu (W) na Afisa Elimu Ufundi (W). Ngazi  ya kata wapo 

Waratibu Elimu Kata  wakifuatiwa na wakuu wa shule pamoja na walimu  

na watumishi  wao katika ngazi ya Shule. 
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Muundo wa idara  

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

MKUU WA IDARA 

(AFISA ELIMU SEKONDARI) 

WILAYA 

KITENGO CHA TAALUMA 

AFISA ELIMU TAALUMA (W) 

 

KITENGO CHA VIFAA 

NA TAKWIMU 

AFISA ELIMU VIFAA NA 

TAKWIMU  WILAYA 

WARATIBU ELIMU KATA 

WAKUU WA SHULE ZA 

SEKONDARI 

WALIMU NA WAFANYAKAZI 

WASIO WAFANYAKAZI 

KITENGO CHA UFUNDI 

AFISA ELIMU  UFUNDI 

WILAYA 
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7. MIONGOZO NA SERA ZINAZOTUMIWA NA IDARA 

Katika kutekeleza shughuli zake, idara inatumia Sera na Miongozo 

mbalimbali inayotolewa na serikali katika kusimamia utoaji wa elimu. Sera 

na miongozo hiyo ni kama ifuatavyo:- 

1. Sera za Elimu na Mafunzo ya mwaka 2014. 

2. Sheria ya Elimu ya mwaka 1978 na marekebisho yake. 

3. Miongozo mbalimbali ya elimu 

4. Nyaraka mbalimbali za elimu 

5. Maagizo mbalimbali ya Serikali 

8.  MAJUKUMU YA IDARA  

Majukumu ya idara ni pamoja na:- 

 Kuiwakilisha Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia katika ngazi zote 

kuhusu masuala ya elimu  ya sekondari. 

 Kufafanua na kusimamia utekelezaji wa Sera za Elimu na Mafunzo  

kwa kufuata  miongozo  na taratibu, sheria na kanuni zinazoongoza 

utoaji wa elimu ya sekondari, katika  shule za serikali na zisizo na 

serikali 

 Kusimamia masuala yahusuyo maendeleo ya taaluma na michezo 

katika shule za sekondari wilayani. 

 Kuwa mshauri wa masuala ya elimu sekondari katika Wilaya. 

 Kusimamia upanuzi wa elimu ya sekondari. 

 Kushughulikia masuala ya mitihani ya ndani na nje katika usimamizi 

na uratibu. 

 Kuandaa na kusimamia utekelezaji wa mipango ya elimu ya sekondari  
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 Kusimamia na kuratibu masuala yanayohusu kuinua ubora wa 

mazingira ya kujifunzia na kufundishia. 

 Kudhibiti na kusimamia nidhamu ya walimu na wanafunzi wa shule za 

sekondari katika Halmashauri. 

 Kufanya ukaguzi wa mara kwa mara kwa Shule na kufuatilia 

utekelezaji wa taarifa za ukaguzi wa shule za sekondari zilizokaguliwa 

na uthibiti ubora wa Shule. 

 Kupanga walimu wa sekondari kulingana na mahitaji ya kila shule 

wilayani 

 Kusimamia haki na maslahi ya walimu na wanafunzi wa sekondari. 

 Kukusanya, kuchambua na kuunganisha  takwimu mbalimbali 

zinazohusu elimu ya sekondari.   

 Kufanya ufuatiliaji na Tathmini ya utekelezaji wa Sera ya Elimu na 

Mafunzo 

9. HUDUMA ZINAZOTOLEWA NA IDARA MARA KWA MARA 

Nia kuu ya idara ya elimu ya  sekondari ni kutoa huduma kwa walimu, 

wanafunzi na wananchi kwa ujumla kuhusu masuala ya elimu ya 

sekondari, huduma hizo ni kama ifutavyo;- 

 Kusimamia utoaji wa elimu ya sekondari shuleni(Kufuatilia Ufundishaji 

na ujifunzaji). 

 Kutoa ushauri wa kitaalamu wa elimu ya sekondari katika ofisi ya 

Mkurugenzi Mtendaji na maeneo mengine. 

 Ufuatiliaji wa miradi  ya  ujenzi shuleni. 

 Kuwahudumia wananchi, wazazi, walezi, walimu na wanafunzi katika 

masuala yahusuyo elimu ya sekondari. 

10. TAARIFA ZA WATUMISHI 
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Jumla ya watumishi wote wa idara ya elimu ya sekondari ni watumishi 441 

wakiwamo  watumishi  wa idarani 8, watumishi walimu 394 wakiwemo 

wanaume 315 na wanawake 79,waratibu elimu kata 10 na watumishi wasio 

walimu 29.  

Jedwali namba 1: Watumishi wa idara ya elimu ya sekondari na namba zao za simu 

Na JINA JINSI CHEO NAMBA YA SIMU 

1 Bi.Paula .A. Nkane KE Afisa Elimu Sekondari (W) 0713-882658 
0787-882658 

2 Bw. Juma .S. Bushiri ME Afisa Elimu Taaluma (W) 0784-635351 

3 Bw. Shabani Kinyongo ME Afisa Elimu Vifaa na Takwimu(W) 0752-788621 

4 Bw. Richard .C. Makota ME Afisa Elimu Vifaa na Takwimu(W) 0784-794992 

5 Bw. Vitalis Chinguile ME Afisa Elimu Ufundi(W) 0784593476 

6 Bi. Hawana Hatibu KE Mpiga chapa/katibu muhtasi 0654677466 

7 Bw. Valentino Mahurua ME Mhudumu 0657474124 

8 Bi. Suzan Mkanda KE Mtunza Kumbukumbu 0767306408 
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Jedwali namba 2: Orodha ya shule na majina ya wakuu wa shule na namba zao za simu 

 
Na 

 
Namba ya usajili 

 
Jina la shule 

 
Kata shule ilipo 

 
Kijiji shule Ilipo 

 
Jina la Mkuu wa shule 

Namba  ya 
simu 

 

1 S.1869 NAMALENGA NAMALENGA MKANGAULA JAMALI MBUMILE 0787778883 

2 S.639 LUKULEDI LUKULEDI LUKULEDI KUDRA SIMBA 0787045965 

3 S.3962 CHIWATA CHIWATA CHIWATA KASSIM MZEE 0755750280 

4 S.1219 MBEMBA CHIGUGU CHIGUGU GEOFREY NTANDU 0784226155 

5 S.3965 SINDANO SINDANO LUATALA YONA MWEMI 0789046235 

6 S.3966 CHANIKANGUO MPINDIMBI MPINDIMBI HUMPHREY  R.  AMLIMA 0786004868 

7 S1849 ISDORE SHIRIMA CHIKUKWE MANDIWA CLAUDIUS  Y. LUPAPA 0715886363 

8 S.1217 MAKONGONDA MAKON’GONDA MAKON’GONDA MOHAMEDI NAHOCHI 0786331866 

9 S.1867 LULINDI LULINDI LULINDI FRANK  FINIUS 0756339803 

10 S.2372 NAMAJANI NAMAJANI NAMAJANI HOSEA IGHIMBI 0783956532 

11 S.1316 MWENA NDANDA NJENGA RASHIDI NAMCHAMBE 0783120881 

12 S.1866 NANJOTA NANJOTA NANJOTA BENEDICT MNALI 0784534325 

13 S.1890 LUPASO LUPASO LUPASO CRISPIN RICHARD 0785597040 

14 S.3964 NAMWANGA MKUNDI MKOLOPOLA HAMZA NAMPOTO 0782587458 

15 S.1862 NANGANGA NANGANGA NANGANGA ROBERT MLENGULE 0712532285 

16 S.4549 NANGOO NANGOO MDENGA BRUNO F KAPINGA 0784278359 

17 S.1108 CHIUNGUTWA CHIUNGUTWA CHIUNGUTWA MAURIDI CHIDWA 0784738391 

18 S.1868 NAMOMBWE MCHAURU NAMOMBWE EDULAI CHAULA 0784727929 

19 S.602 NDWIKA LULINDI NDWIKA CHINI PAULINE NDOMBA 0683369102 

20 S.105 CHIDYA CHIWATA CHIDYA ZAWADI  MDIMBE 0628698028 

21 S.3059 MKALAPA CHIKUNDI MKALAPA KHARIDI MTEREMKO 0755307258 

22 S.3055 MKULULU MKULULU CHINGOLOPI AKRAM MOHAMED 0782408765 

23 S.3054 MBUYUNI MBUYUNI MBUYUNI KARIMU LIWOWA 0784225547 

24 S.3062 NAMATUTWE NAMATUTWE CHINGULUNGULU FADHILI MLAPONI 0786825021 

25 S.25 NDANDA NDANDA MPOWORA MOREGA MONGATE 0688469670 

26 S.3961 CHIWALE CHIWALE CHIWALE MOHAMEDI MBOTELA 0626333110 

27 S.3209 ABBEY MWENA MWENA FR.AUGUSTINO OMBEI 0784371612 
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11.        MAENDELEO YA KITAALUMA 
 
11.1 HALI YA UFAULU 
 

Halmashauri ya Wilaya ya Masasi ina jumla ya Shule za Sekondari 26 
ambazo wanafunzi wake walifanya mitihani  ya kumaliza Elimu ya 
Sekondari kidato cha Pili na Nne kwa miaka ya 2014, 2015 na 2016. 
Halmashauri pia inayo Shule ya Sekondari ya kidato cha tano na sita 
ambayo wanafunzi wake walifanya mitihani ya taifa kidato cha Sita  kwa 
miaka ya 2014, 2015, na 2016. 

 
Matokeo ya Mitihani hiyo yanaonyeshwa hapo chini:- 

 
 11.1.1 MATOKEO YA MTIHANI WA UPIMAJI WA KIDATO CHA PILI MWAKA 2014 HADI 2016 

 
Jedwali i: Taarifa ya Matokeo ya Mtihani wa Upimaji Kidato cha Pili kwa Miaka 2014, 2015, na 2016 
 

MWAKA WALIOAN

DIKISHWA 

WALIO 

FANYA 

WALIO 

FAULU 

% YA 

UFAULU 

WALIO 

FELI 

% YA 

WALIOFELI 

Nafasi 

kimkoa 

Nafasi 

kitaifa 

2014 1397 1283 1181 96 45 4   

2015 1473 1341 1028 77 313 23 2/6 137/160 

2016 2224 2098 1420 68 678 32 2/6 161/167 

               
 
 
 
 11.1.2 MATOKEO YA MTIHANI WA TAIFA KIDATO CHA NNE  MWAKA 2014 HADI 2016 
 
Jedwali iii: Taarifa ya Matokeo ya Mtihani wa Taifa wa Kidato cha Nne kwa Miaka 2014, 2015, 2016 
 

MWAKA WALIOANDI
KISHWA 

WALIO 
FANYA 

WALIO 
FAULU 

% YA 
UFAULU 

WALIO
FELI 

% YA 
WALIOFELI 

Nafasi 
kimkoa 

Nafasi 
kitaifa 

2014 800 798 514 67 255 33 4/7 110/169 

2015 1430 1421 806 57 496 43 2/6 101/168 

2016 1148 1137 738 65 399 35 2/6 100/178 
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 11.1.3 MATOKEO YA MTIHANI WA TAIFA KIDATO CHA SITA  MWAKA 2014 HADI 2016 
 
Jedwali v: Taarifa ya Matokeo ya Kidato cha Sita kwa Miaka 2014, 2015, na 2016 
 

MWAKA WALIOANDI
KISHWA 

WALIO 
FANYA 

WALIO 
FAULU 

% YA 
UFAULU 

WALIO 
FELI 

% YA WALI 
OFELI 

Nafasi 
kimkoa 

Nafasi 
kitaifa 

2014 382 380 372 97 5 3 4/5 225/268 

2015 424 421 417 99 4 1 3/4 182/265 

2016 553 545 541 99 4 1   

 

12. MIUNDOMBINU NA SAMANI KATIKA SHULE ZA SEKONDARI 

       Hali ya Miundombinu na samani katika shule za sekondari ni kama ifuatavyo:- 

Na AINA MAHITAJI ILIYOPO UPUNGUFU % YA 

UPUNGUFU 

1 Vyumba vya madarasa 216 235 0 0 

2 Nyumba za walimu 394 150 244 62 

3 Majengo ya utawala 26 12 14 54 

4 Maktaba 26 3 23 88 

5 Maabara za fizikia 26 26 0 0 

6 Maabara za kemia 26 26 0 0 

7 Maabara za baiolojia 26 26 0 0 

8 Mabweni na Hostel 39 31 8 21 

9 Jiko 26 4 22 84 

10 Stoo 52 11 41 79 

11 Bwalo 26 4 22 84 

12 Vyoo kwa walimu 60 50 10 17 

13 Vyoo kwa wanafunzi 336 364 0 0 

14 Meza za wanafunzi 7293 7649 0 0 

15 Viti vya wanafunzi 7293 7421 0 0 

16 Meza za walimu 394 221 173 44 

17 Viti vya walimu 394 274 120 30 

18 kabati 245 69 176 72 

19 Shelfu 208 76 132 63 

20 Vitanda  1131 1072 59 5 
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11.  MAWASILIANO YA IDARA 

Kwa mawasiliano, maswali na maelekezo idara inatumia njia 

zifuatazo;- 

1. Sanduku la barua – Idara ya Elimu Sekondari Ofisi ya  Mkurugenzi 

Mtendaji(W) 

                                          S.L.P. 60 MASASI- MTWARA 

2. Barua pepe (e-mail address) – deos.masasidc@gmail.com 

3. Namba za simu  - Simu: 2510031 

4. Fax: 2510031 

NB: Unaweza pia kuwasiliana na maafisa wa idara kupitia namba zao  

katika simu za mkononi kama zilivyotolewa hapo juu. 
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