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KANUNI ZA UFUGAJI BORA WA KUKU 

 

Watu wengi hujihusisha na ufugaji wa kuku kwa lengo la kujipatia chakula na kipato. 
Mazao yatokanayo na ufugaji wa kuku ni pamoja na mayai, nyama, mbolea na 
manyoya kwa matumizi mbalimbali. Mifumo ya ufugaji kuku ambayo hutumika hapa 
nchini ni huria, nusu huria na shadidi. Ufugaji wa kuku utakuwa endelevu na wenye 
tija kwa kufuata kanuni za ufugaji bora zifuatazo:- 

 Kufuga kuku kwenye banda bora, 
 Kuchagua kuku bora wa kufuga, 
  Kutunza na kulisha kuku kulingana na hatua mbalimbali za ukuaji 
 Kudhibiti na kutibu magonjwa ya kuku; 
 Kutunza kumbukumbu. 

 
1 Banda la Kuku 
Kuku huhitaji banda bora ili wasiathirike na madhara mbalimbali. Banda 
bora la kuku linatakiwa kuwa na sifa zifuatazo:- 

 Imara, lenye uwezo wa kuwahifadhi kiafya na pia dhidi ya hali ya hewa 
hatarishi kwa mfano jua kali, upepo, baridi na mvua pamoja na wanyama 
hatari, 

 Lenye mwanga, hewa na nafasi ya kutosha inayoruhusu usafi kufanyika kwa 
urahisi, 

 Lijengwe sehemu yenye mwinuko isiyotuama maji, isiyo na upepo mkali na 
iwe mbali kidogo na nyumba ya kuishi watu, 

 Liwe na vichanja kwa ajili ya kuku kupumzika na kulala 
 Liwe na sehemu ya kuwekea chakula, maji, kutagia, kuatamia na sehemu ya 

kulelea vifaranga, 
 Liwe na nafasi ya kutosha kulingana na idadi ya kuku na kuweka vyombo vya 

chakula na maji, 
 Kwenye mazingira ya joto banda liwe la ukuta mfupi na sehemu ya kubwa 

wazi yenye wavu hadi kufikia kwenye paa; 

 Kwenye mazingira ya baridi banda liwe na ukuta mrefu unaokaribia paa na 

sehemu ndogo tu iwe wazi yenye wavu ili kupitishia hewa na mwanga. 

 

1.1 Vifaa Vinavyotumika kwa Ujenzi wa Banda 
Vifaa vya kujengea banda vizingatie gharama na upatikanaji wake katika eneo 
husika. Baadhi ya vifaa hivyo ni kama ifuatavyo:- 
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 Sakafu - Saruji, udongo, mbao, mianzi au fito 
 Kuta - Fito, mabanzi, mbao, nguzo mianzi, udongo, matofali, 

mawe, mabati na wavu 
 Paa - Nyasi, makuti, majani ya migomba, mabati na vigae. 
 Wigo - Matofali, mbao, fito nguzo, mabanzi, mianzi,matete, 

wavu na mabati 

1.2 Ukubwa wa Banda 
Ukubwa wa banda utategemea idadi ya kuku na aina ya kundi la kuku. Kuku 
wanahitaji nafasi tofauti kutegemea umri, aina na njia ya ufugaji. Eneo la mita moja 
ya mraba linatosha kwa vifaranga 16 wa umri wa wiki 1 – 4. Hivyo banda lenye mita 
za mradi 16 linaweza kulea vifaranga 320 hadi wiki 4. Baada ya wiki 4 eneo hili 
liongezwe kutegemea aina ya kuku na njia inayotumika katika ufugaji kama 
inavyoonekana kwenye jedwali Na. 1 
 
 
Jedwali Na. 1.  Eneo Linalohitajika Kufuga Kuku Kwenye Sakafu ya Matandazo  

  Kutegemea na Umri na Aina ya Kuku 
 

Umri wa kuku 
Idadi ya kuku kwa mita moja ya mraba 
  
Kuku wa Mayai Kuku wa Nyama 

Siku 1 hadi wiki 4 18 18 
Wiki ya 5 hadi 8 9 9 
Wiki ya 9 hadi 20 6 0 
Wiki 21 kuendelea 3-4 0 

 
Angalizo: 
Mabanda yanayozungushiwa wigo kama ilivyo katika mfumo wa nusu huria, kuku 
mmoja huhitaji eneo la wazi lenye ukubwa wa mita za mraba 10. Mfano, kuku 100 
huhitaji eneo la mita za mraba 1000 
 
1.3 Vifaa na Vyombo Muhimu 
Mfugaji anashauriwa kutumia vifaa na vyombo maalum ili kurahisisha na kuboresha 
utunzaji wa makundi mbalimbali ya kuku. Vifaa na vyombo vinavyohitajika kwa ajili 
ya kuwekea chakula na maji, kutagia mayai na kupumzika vinapatikana kwenye 
maduka ya pembejeo za mifugo. Aidha, mfugaji anaweza kutengeneza mwenyewe 
kwa kutumia malighafi zilizopo kwenye mazingira yake. 
 
2 Uchaguzi wa Kuku Bora wa Kufuga 
2.1 Kuku wa Asili 
Aina za kuku wa asili wanaopatikana hapa nchini ni pamaja na Kuchi (Kuza), pori 
(Kishingo), Njachama, Kinyavu, Mbuni na Tongwe (Msumbiji). Mfugaji anaweza 
kuongeza uzalishaji kwa kuchagua kuku mwenye sifa zifuatazo:- 

 Uwezo wa kutaga mayai mengi (kati ya 15-200 katika mzunguko 
mmoja wa utagaji (Jedwali Na 2), 

 Uwezo wa kuatamia na kuangua vifaranga wengi, 
 Uwezo wa kustahimili magonjwa 
 Umbo kubwa na kukua haraka. 
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Jedwali Na. 2.  Masuala ya Kuzingatia Wakati wa Kumchagua Kuku  
       Mtagaji Asili 

Viungo vya Mwili Sifa 

Macho Maangavu, yenye wekundu kwa mbali na 
makubwa yamejaa kwenye soketi za 
macho. 

Mdomo Wenye rangi ya njano kwa mbali 

Kisunzu/Upanga Chekundu, Laini,kimelala kidogo upande 
na kinang’aa 

Shingo  
 

Iliyosimama 

Umbali kati ya kidali 
na nyonga 
 

Upanga wa vidole 3-4 vya mpimaji 

Upanga wa nyonga Upana wa vidole 3 vya mpimaji 

2.2 Kuku wa Kisasa 
Kuku bora wa kisasa kwa ajili ya mayai au nyama ni mwenye sifa 
zifuatazo:- 

 Uwezo wa kuanza kutaga wakiwa na umri mdogo (miezi 5-6) 
kutegemea na koo, 

 Umbo kubwa na anayekula haraka (kilo 1.5-2.0 kwa kipindi cha 
wiki 8-120 kutegemea na koo kwa kuku wa nyama, 

  Anayetaga mayai mengi (250 au zaidi) kwa kuku wa mayai kwa 
mwaka; na 

 Awe na uwezo wa kutaga katika umri wa miezi 6-8. 
 
2.3 Uchaguzi wa Jogoo Bora wa Mbegu 
Jogoo wa mbegu anatakiwa awe na sifa zifuatazo:- 

 Achaguliwe kutoka kwenye koo zenye sifa ya kutaga mayai 
mengi, 

  Mrefu, umbo kubwa, miguu imara na yenye nguvu, 
  Awe machachari, ushawishi kwa mitetea na ari ya kupanda 
 Uwezo wa kupanda akiwa na umri wa miezi 7-10. 

 
3.0 Mayai kwa Ajili ya Kutotoa Vifaranga 
3.1 Uchaguzi wa Mayai 
Mayai kwa ajili ya kutotoa vifaranga yawe na sifa zifuatazo:- 
• Yaliyorutubishwa na jogoo, 
• Yasiwe na nyufa, 
• Yasiwe na maganda tepetepe, 
• Yasiwe na kiini kilichovunjika, 
• Yawe na ukubwa wa wastani; na 
• Yasiwe yamekaa zaidi ya wiki 2 baada ya kutagwa. 
 
3.2 Utunzaji wa Mayai 
Mayai ya kienyeji kwa ajili ya kutotoa vifaranga yatunzwe kwa  kusimamishwa wima 
sehemu iliyochongoka ikiwa imeangalia chini kwa siku 
3 za mwanzo na kisha yageuzwe ili sehemu iliyobutu iangalie chini. Mayai 
yahifadhiwe kwenye sehemu iliyo na ubaridi kidogo na giza. 
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4. Utunzaji wa Kuku kwa Makundi 
1. Utunzaji wa Vifaranga 
Malezi bora ya vifaranga ni muhimu katika ufugaji wa kuku kwa sababu vifaranga 
hawana uwezo wa kustahimili mazingira wakiwa wenyewe mara 
wanapoanguliwa.Ukosefu wa malezi bora husababisha vifaranga kuwa dhaifu,kufa 
kwa wingi na hivyo kupunguza idadi ya kuku wa baadaye. Malezi ya vifaranga 
yanaweza kufanyika kwa kutumia kuku walezi au kutumia vifaa maalum. 
 

a) Kulea Vifaranga kwa Kutumia Kuku Mlezi 
Vifaranga wanaweza kulelewa na mama yao au kuku mlezi. Endapo kuku 
wengi wametotoa vifaranga kwa wakati mmoja, achaguliwe kuku mlezi aliye na 
uwezo wa kulea vifaranga wengi kati ya waliototoa aendelee kulea 
na wengine waliototoa waachwe huru ili warudi kwenye mzunguko wa kutaga. Kuku 
mmoja anaweza kulea vifaranga 20 hadi 25. Mfugaji wa kuku,pamoja na kanuni 
nyingine, anapaswa kuzingatia yafuatayo:-  

 Kuku anayelea vifaranga atengewe chumba maalumu, apewe maji ya 
kutosha na chakula chenye virutubisho muhimu, 

 Vifaranga wasiachiwe kutoka nje hadi watakapofika umri wa wiki 6, 
 Vifaranga watengwe na mama/mlezi baada ya wiki 4 kuruhusu mama 

aendelee na mzunguko wa kutaga;na  
 Katika maeneo yenye hali ya hewa ya ubaridi vifaranga 

wacheleweshwe kutenganishwa na mama/mlezi hadi wiki ya 6 au mpaka 
waonekane wameota manyoya ya kutosha 
 

b) Kulea Vifaranga kwa Kutumia Bruda 
Bruda ni chombo/sehemu iliyoandaliwa mahusus kwa ajili ya kuwapatia joto 
vifaranga badala ya mama/mlezi. Mfugaji anaweza kulea vifaranga wengi kwa 
kutumia bruda ambayo ni mduara unaweza kutengenezwa kwa 
kutumia mbao, karatasi ngumu au kwa kuziba pembe za chumba.Aidha, njia hii 
hupunguza vifo vya vifaranga vinavyosababishwa na ndege au wanyama 
hatari,huruhusu kuku kutaga mapema zaidi na kuwa na mizunguko mingi ya utagaji 
(kwa kuku wanaoatamia). Vilevile, hurahisisha 
udhibiti wa magonjwa. 
 
Mfugaji anapaswa kufuata taratibu zifuatazo katika kulea vifaranga kwa 
kutumia bruda:- 

 Kuweka vifaa vya kuongeza joto kwa mfano taa ya umeme, chemli au   jiko la 
mkaa. Zingatia kiwango cha joto kinachohitajika katika bruda. 
Wiki ya kwanza ni 35oc, wiki ya pili ni 33oc, wiki ya tatu ni 31oc na 
wiki ya nne ni 29oc, 

 
 Kuchunguza mtawanyiko wa vifaranga ndani ya bruda ili kutathimini hali ya 

joto.Wakijikusanya kwenye chanzo cha joto, inaashiria kuwa baridi imezidi 
hivyo joto liongezwe. Wakiwa mbali na chanzo cha joto maana yake joto 
limezidi hivyo joto lipunguzwe, 

 Bruda iwe na sakafu yenye malalo yatokanayo na maranda ya mbao au 
pumba za mpunga. Malalo yabadilishwe endapo yataonekana yameloana, 

 Bruda iwekwe vifaa vya maji na chakula. Maji na chakula kiwekwe kabla ya 
kuweka vifaranga, 

 Vifaa vya joto viwekwe ndani ya bruda masaa 6 kabla ya kuingiza vifaranga, 
 Vifaranga walishwe chakula cha kuanzia gramu 12-15 kwa kipindi cha wiki 

ya 2. Katika wiki ya 3 wapewe gramu 21-35 kwa kifaranga na chakula hicho 
kiwepo muda wote, 
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 Vifaranga wapatiwe vitamin, madini na dawa za kinga (antibiotics); na 
 Vifaranga wapatiwe chanjo kulingana na maelekezo ya mtaalamu wa 

mifugo.Chanjo dhidi ya magonjwa muhimu kwa mfano,Marek’s (mara 
anapototolewa), Mdondo (siku ya 3-4 na kurudiwa baada ya siku ya 21 na 
kila baada ya miezi 3) na Gumboro (siku ya 7na kurudia tena siku ya 
21).Wapatiwa dawa ya minyoo (wiki ya 8) na coccidiosis(wiki ya 3-4). Siku 
ya 45 wapewe chanjo ya ndui ya kuku. 

 
2. Kutunza Kuku Wanaokua (Wiki 8-18) 
Utunzaji wa kundi hili unategemea mfumo unaotumika. Kuku Wanaofugwa Katika 
Mfumo Huria Kuku wanaofugwa katika mfumo huu wapatiwe matunzo bora 
yakiwemo yafuatayo; 
 
Wapewe chakula cha ziada asubuhi kabla ya kutoka na wanaporudi kwenye banda. 
Chakula hicho kinaweza kugawanywa mara ya 2 kwa siku, 

 Wapatiwe maji safi na ya kutosha wakati wote 
 Wapatiwe chanjo na dawa kulingana na ushauri wa mtaalam wa mifugo. Wiki 

ya kumi warudie chanjo ya mdondo, wiki ya 12 kuhara (fowl cholera), wiki ya 
14 ndui ya kuku, 

 
Kuku Wanaofugwa Katika Mfumo Shadidi 

 Majogoo watenganishwe na mitetea katika wiki 7 hadi 10 ili kuzuia uzaliano 
usio na mpangilio, 

 Wapewe chakula cha kukuzia kuanzia wiki ya 8-15 gramu 55- 60 na kuanzia 
wiki ya 16 gramu 65-80 kwa wanaofugwa mfumo huria na gram 120-125 
kwa kuku kwa siku kwa wanaofugwa mfumo wa shadidi, 

 Kuku wa nyama wapatiwe chakula cha kuku wa nyama muda wote, 
 Wapatiwe maji safi ya kunywa kwa muda wote kwenye vyombo safi, 
 Kuku wachunguzwe dalili zozote za ugonjwa ili waweze kupata tiba sahihi 

kutoka kwa mtalaamu wa mifugo, 
 Kuku wa wiki 9-20 wanahitaji nafasi ya mita za mraba 0.15 kwa kuku na wiki 

21 au zaidi mita za mraba 0.2 kwa kuku, 
 Kuwe na vyombo maalum vya kutosha kwa ajili ya chakula na maji, 
 Wafanyiwe usafi wa banda mara kwa mara ili kuzuia magonjwa 

yanayotokana na uchafu. 
 Wakatwe midomo ili kuzuia kudonoana. 

 
3. Kuku Wanaotaga 
Mahitaji ya kuku wanaotaga ni tofauti na makundi mengine 
Mambo ya kuzingatia kwa kuku wanaotaga ni pamoja na:- 

 Banda liwe na viota vya kutagia mayai (kiota 1 kwa kuku 3-5).Viota viwekwe 
bandani mara kuku watakapofikisha umri wa wiki 18 ili waanze kuzoea 
kuvitumia, 

 Wapatiwe chakula na maji safi wakati wote kwa kutumia vyombo maalum 
ambavyo ni visafi, 

 Kuku wasiotaga waondolewe kwenye kundi.Kuku hao huonekana wasafi na 
sehemu ya kutolea yai huwa ndogo na kavu,upanga wake kichwa (comb) 
huwa mdogo na mwekundu, 

 Wapatiwe dawa ya minyoo kila baada ya miezi 3, 
 Wawekewe fito au ubao mwembamba kama sehemu ya kupumzikia na 

mazoezi ili kuzuia kudonoana, 
 Mayai yakusanywe mara 4 au zaidi kwa siku ili yasidonolewe na kuku, 
 Kuwe na malalo makavu na yabadilishwe mara yanapochafuka, 
 Vyombo vifanyiwe usafi kila ili kuzuia magonjwa; na 



6 
 

 Watundikiwe majani mabichi aina ya mchicha,papai, alfaafa,majani jamii ya 
mikunde ili kuboresha lishe. 

 
5.0 Udhibiti na Tiba Dhidi ya Magonjwa ya Kuku 
Kuku wanaopata lishe bora, kutunzwa vizuri na kupatiwa chanjo dhidi ya magonjwa 
yanayotokea mara kwa mara huwa na afya nzuri. Ni bora kuzuia magonjwa kuliko 
kutibu ili kupunguza vifo na gharama. Iwapo ugonjwa utatokea kuku wagonjwa 
watenganishwe na kuku wasio wagonjwa na wapatiwe tiba. Kanuni muhimu za 
kufuata ili kuzuia magonjwa ni:- 

 Banda liwe safi muda wote, 
 Kabla ya kuweka kuku, banda linyunyuziwe dawa ya kuua wadau wa 

magonjwa mbalimbali, 
 Kuku wakaguliwe kila siku ili kubaini wagonjwa au wenye matatizo, 

kuwatenga na kutoa taarifa kwa mtaalam wa mifugo, 
 Kuku wapatiwe chanjo dhidi ya magonjwa mbalimbali, 
 Watu wasiohusika wasiingie eneo la kufugia kuku bila utaratibu, 
 Ndege na wanyama wengine wasifike eneo la kufugia kuku, 
 Banda la kufugia kuku litenganishwe na mabanda ya mifugo mingine, 
 Lango la kuingia katika banda la kuku liwekewe dawa ya kukanyaga kwa 

wanaoingia ndani ili kuzuia kuingiza vimelea vya wadudu wa magonjwa;na 
 Vifaa vya chakula na maji viwe safi wakati wote. 

 
 
Dalili za Kuku Mgonjwa 
Dalili za ujumla zinazoonekana kwa kuku mgonjwa ni kama zifuatazo:- 

 Kuzubaa, 
 Kupoteza hamu ya kula, 
 Kujitenga na wenzake katika kundi; na 
 Kupunguza au kusimama kutaga. 

NB: Mfugaji anapoona mojawapo ya dalili hizo atoe taarifa kwa mtaalum wa mifugo. 
 
6.0 Utunzaji wa Kumbukumbu 
Utunzaji wa kumbukumbu ni muhimu sana katika ufugaji wa kuku na ndege 
wengine wafugwao ili kusaidia mfugaji kujua maendeleo ya ufugaji wake. Utaratibu 
wa kuweka kumbukumbu mara tukio linapotokea ni lazima ili kuepuka 
kusahau.Mfugaji ahakikishe anaweka kumbukumbu ambazo ni sahihi na 
zinazoeleweka. 
 
Aina za Kumbukumbu 
Kumbukumbu zinazopaswa kuwekwa ni pamoja na:- 

 Aina na idadi ya kuku waliopo kwenye kila kundi (mfano 
vifaranga,wanaokua,wanaotaga,majogoo), 

 Uzalishaji wa mayai kwa kundi la kuku waliopo, 
 Utotoaji wa vifaranga, 
 Kinga na matibabu, 
 Mapato na matumizi, 
 Utagaji wa kila kuku na utunzaji (kwa kuku wa asili); na 
 Kumbukumbu za vifo. 

 
7.0 Chakula na uchanganyaji wake 
Chakula ndicho huchangia sana katika gharama za uzalishaji kwa zaidi ya asilimia 
60. Na gharama ya chakula huongezeka kila mwaka kuliko hata gharama za mayai au 
kuku wenyewe. Mfugaji anaweza kununua chakula kilichochanganywa au 
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kuchanganya mwenyewe. Ila anapaswa kuzingatia virutubisho na viini lishe 
vilivyopo katika chakula hicho pia kuzingatia mahitaji ya kuku wake.  
 
Virutubisho vinavyotakiwa ni vingi lakini vimegawanywa katika makundi sita ya 
vyakula ambavyo ni; protin, wanga, mafuta, madini,vitamini na maji. 
 
Protini inahitajika kujenga mwili wa kuku. Ni muhimu kwa ukuaji wa kuku, 
uzalishaji wa mayai na kuimarisha afya. Wanga na mafuta vinahitajika ili kuupa 
mwili nguvu na joto na kuwezesha mwili kufanya kazi zake ipasavyo. Vitamini 
vinahitajika ili kumwezesha mwili wa kuku kufanya kazi zake vizuri. Madini 
yanahitajika ili kuimarisha mifupa na uzalishaji.  
 
Kwa msaada wa ushauri wa ufugaji wa kuku, Wasiliana na wataalam wa 
mifugo walio karibu nawe 


